Xin luật sư hướng dẫn viết đơn tố cáo

Chủ đề   RSS   
  • #337519 06/08/2014

    vochihai1803

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư hướng dẫn viết đơn tố cáo

    Cháu tôi sinh năm 2000, sống ở Mỏ Cày Nam bến tre. Ngày 1-8 gia đình tôi phát hiện cháu nó trốn đi theo một người con trai ở xã bên, sinh năm 1997 tên là Toàn, với kế hoạch cùng bỏ nhà đi lên Sài Gòn, (tối ngày 1-8 bỏ đi nhưng tới tối ngày 2-8 mới bắt xe lên sài gòn) Nhờ kịp thời bắt được thông tin nên tôi đã tổ chức phục ở bến xe miền tây và đã bắt 2 đứa.

    Qua quá trình điều tra cháu, bạn bè, hàng sớm và thầy cô giáo của cháu thì tôi được biết:

    - Hai cháu đã quen nhau khá lâu.

    - Đã quan hệ tình dục.

    - Và để thực hiện viêc trốn đi bên gia đình cháu Toàn đã có sự giúp đỡ, ba cháu toàn đứng ra đưa 500 ngàn cho Toàn mua vé xe.. lúc đó cháu tôi trong thấy. tôi cũng thu giữ được nhiều sim dt trong đó có những tin nhắn có thể làm chứng cứ về việc giúp đỡ của ba Toàn.

    Cho hỏi luật sư trong trường hợp này tôi phải tố cáo như thế nào lên chính quyền để được giải quyết ổn thỏa? và nên tố cáo ai? cháu Toàn đã quan hệ tình dục với cháu tôi mới 14 tuôi ? và ba cháu Toàn biết chuyên không ngăn cản mà vẫn giúp đỡ?

    Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của luật sư!

     
    12007 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #337680   07/08/2014

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Trường hợp này phải xác định tuổi của Toàn đã thành niên hay chưa thì mới có căn cứ xử lý. Việc Toàn và cháu bạn có quan hệ tình cảm yêu nhau và quan hệ tình dục, cháu bạn ở tuổi 14 như vậy theo quy định của BLHS thì có căn cứ để xử lý hình sự về tội giao cấu với trẻ em theo quy định tại Điều 115 BLHS. Tội giao cấu với trẻ em

    1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều người;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #337682   07/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Với thông tin của bạn thì tôi tư vấn như sau:

    Về việc bạn có biết được hành vi của một Nam thanh niên đã 17 tuổi có hành vi giao cấu với con bạn 14 tuổi nếu con của bạn tự nguyện thì người con trai đó sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với hành vi giao cấu với trẻ em theo quy định tại Điều 115 Bộ luật hình sự như sau:

    Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

    1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều người;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

     

    Hành vi phạm tội là hành vi của Người thanh niên kia nên nếu bạn muốn tố cáo nam thanh niên kia thì bạn có thể lên cơ quan công an nơi gần nhà bạn nhất tố cáo hành vi của người đó, việc tố cáo có thể bằng văn bản hoặc bằng miệng.

    Nếu bằng văn bản thì bạn làm theo mẫu sau :

    Mẫu đơn tố cáo

    CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

    Độc lập-Tự do-Hạnh phúc

     

     
     

    …………, ngày …… tháng….năm ……

     

    ĐƠN TỐ CÁO

     

    Kính gửi: ……………………………(1)

     

              Họ và tên: ………………………(2); mã số hồ sơ…………………….(3)

              Địa chỉ: …………………………………………………………………..

              Tôi làm đơn này tố cáo hành vi vi phạm pháp luật của:………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………(2)

              Nay tôi đề nghị:…………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………(3)

              Tôi xin cam đoan những nội dung tố cáo trên là đúng sự thật và chịu trách nhiệm trước pháp luật nếu cố tình tố cáo sai.

             

                                                                                 Người tố cáo

                                                                                 (ký và ghi rõ họ tên)

     

    (1) Tên cơ quan tiếp nhận tố cáo.

    (2) Họ chức vụ và hành vi vi phạm pháp luật của người bị tố cáo.

    (3) Người, cơ quan có thẩm quyền giải quyết tố cáo xác minh, kết luận  và  xử lý người có hành vi vi phạm theo quy định của pháp luật.

     

     Trân trọng !

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869