Xin luật sư giúp đỡ

Chủ đề   RSS   
  • #375788 24/03/2015

    o0bmd0o

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư giúp đỡ

    Tôi muốn mua một mảnh đất như sau diện tích 370m2( 11 x 36) 

    gồm 200m2 đất thổ cư- 135m2 đất quả- 35m2 đất quy hoạch giao thông. Có giấy sử dụng đất từ ngày 27/8/1998.TRên giấy sử dụng đất có ghi thời gian sử dụng đất lâu dài 8/2048. Như vậy có phải mảnh đất này chỉ được sử dụng đến 58/2048 đúng không ? Tôi muốn hỏi nếu muốn mua mảnh đất này thì cần phải lưu ý điểm gì.Và nếu muốn làm sổ đỏ có được không? Mong các luật sư giúp đỡ.

     
    2450 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376310   27/03/2015

    phamcuong1080
    phamcuong1080

    Mầm

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2014
    Tổng số bài viết (75)
    Số điểm: 780
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 25 lần


    Chào bạn! Việc quy định thời hạn sử dụng đất như sau:

    1.  Thời hạn sử dụng 200m2 đất ở là lâu dài (Khoản 1 điều 125 Luật Đất đai năm 2013), diện tích của phần còn lại là đất trồng cây lâu năm có thời hạn sử dụng đến tháng 8/2048. Theo điều 126 thì thời hạn sử dụng đất nông nghiệp : Đất lúa, cây lâu năm, làm muối....... là 50 năm, khi hết hạn bạn đến cơ quan có thẩm quyền làm thủ tục gia hạn sử dụng đất thêm 50 năm và cứ tiếp tục gia hạn (Điều 74 Nghị định 43/2014/NĐ-CP).

    2.  Việc bạn mua thửa đất phải lưu ý các vấn đề sau:

    Điều 188 Luật Đất đai năm 2013. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất.

    2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.

    3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

    Thân ái!

    Cập nhật bởi phamcuong1080 ngày 27/03/2015 10:06:15 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamcuong1080 vì bài viết hữu ích
    TRUTH (27/03/2015)