Xin luật sư giúp

Chủ đề   RSS   
  • #162375 31/01/2012

    phamvantrieu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư giúp

    Xin chào luật sư! Đầu tiên năm mới tôi chúc luật sử mạnh khỏe, an khang thịnh vượng.
    Tôi có một vấn đề muốn hỏi luật sư.
    Nhà tôi có bố me, chị gái và tôi. Bố mẹ tôi có sở hữu một mảnh đất trong giấy phép sử dụng đứng tên cả bố và mẹ. Bố tôi mất được gần 1 năm nay. Khi mất bố tôi không để lại di chúc. Bây giờ mẹ tôi muốn bán đất.
    Vây tôi xin hỏi luật sư là: việc phân chia tài sản sẽ như thế nào? Chị gái tôi và tôi có được thừa hưởng trong mảnh đất đó không? Nếu được thì phân chia như thế nào? Chị em tôi có thể quyết định không bán mảnh đất đó được không?
    Kính mong luật sư giúp.
     
    4073 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #167082   21/02/2012

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Chào bạn!

    Do dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm như sau:

    Theo quy định tại Điều 675 BLDS năm 2005: Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

    1. Tha kế theo pháp lut được áp dng trong nhng trường hp sau đây:

    a) Không có di chúc;

    b) Di chúc không hp pháp;

    Theo thông tin mà bạn đưa ra, cha của bạn mất không để lại di chúc. Bởi vậy, đây thuộc trường hợp thừa kế theo pháp luật.

    Theo quy định tại  Điều 676 BLDS năm 2005:

     1. Nhng người tha kế theo pháp lut được quy định theo th t sau đây:

    a) Hàng tha kế th nht gm: v, chng, cha đẻ, m đẻ, cha nuôi, m nuôi, con đẻ, con nuôi ca người chết;

    2. Nhng người tha kế cùng hàng được hưởng phn di sn bng nhau.

    Theo quy định này những người sẽ được hưởng di sản thừa kế do cha bạn để lại (phần diện tích đất thuộc sở hữu của cha bạn nằm trong khối tài sản chung vợ chồng với mẹ bạn) theo hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: ông bà nội bạn (nếu còn sống), mẹ bạn,con đẻ, con nuôi của cha bạn (nếu có).

    Do mẹ bạn, chị gái bạn và bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên có quyền được hưởng phần di sản bằng nhau với những người đồng hàng thừa kế thứ nhất.

    Để định đoạt di sản thừa kế, các đồng thừa kế phải tiến hành thủ tục khai nhâ%3ḅn và phân chia di sản thừa kế tại Phòng công chứng nơi có di sản thừa kế. Tại Điều 49 Luâ%3ḅt Công chứng (LCC)  năm 2006 quy định:

    “1. Những người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc mà trong di chúc không xác định rõ phần di sản được hưởng của từng người thì họ có quyền yêu cầu công chứng văn bản thoả thuận phân chia di sản.

    Trong văn bản thoả thuận phân chia di sản, người được hưởng di sản có thể tặng cho toàn bộ hoặc một phần quyền hưởng di sản của mình cho người thừa kế khác.

    4. Văn bản thoả thuận phân chia di sản đã được công chứng là một trong các căn cứ để cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký việc chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản cho người được hưởng di sản”.

    Như vâ%3ḅy, theo quy định nêu trên thì khi các đồng thừa kế chưa tiến hành các thủ tục theo quy định tại Điều 49 Luật Công chứng năm 2006, chưa có bất kỳ văn bản từ chối nhâ%3ḅn di sản theo quy định tại Điều 642 BLDS hoặc tặng cho phần di sản mà người thừa kế nhận được nhâ%3ḅn cho người khác thì mẹ bạn không có quyền đinh đoạt - bán căn nhà đó.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net