DanLuat 2015

Xin Luật sư cho tôi ý kiến về vấn đề thuê nhà sau

Chủ đề   RSS   
  • #48744 05/04/2010

    lieulethuyen

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Luật sư cho tôi ý kiến về vấn đề thuê nhà sau

     Tôi đang chuẩn bị làm hợp đồng thuê nhà với người cậu ruột bên nhà chồng. thời gian thuê nhà dự tính là 10 năm. và hiện tại tôi đã bỏ một số tiền cũng khá lớn để sửa sang lại nhà nơi tôi chuẩn bị làm hợp đồng thuê. nhưng vì tình trạng sức khỏe nên cậu chồng tôi không thể ký tên trên văn bản, còn người mợ thì không biết chữ. Trong thỏa thuận hợp đồng khi ký tên tôi đánh sẵn tên của bà, và bà chỉ có việc ký tên vào . vậy nếu khi xảy ra tranh chấp thì hợp đồng có hiệu lực không?
    Cập nhật bởi daonhan ngày 12/06/2010 10:51:03 AM
     
    5174 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53501   14/06/2010

    xuantruong111
    xuantruong111

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2010
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Quan điểm của tôi về vấn đề của bạn như sau:
    Theo những quy định của BLDS/2005 quy định về hợp đồng thuê nhà :
    Điều 492 về hình thức của hợp đồng thuê nhà ở:" Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác". Như vậy theo tôi hợp đồng của bạn sẽ không có hiệu lực nếu xảy ra tranh chấp, bạn cần phải công chứng, chứng thực hợp đồng thuê nhà trên.
     
    Báo quản trị |  
  • #56013   05/07/2010

    lsbuivanthe
    lsbuivanthe

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Nếu bạn chỉ làm như vậy thì chắc chắn hợp đồng không có hiệu lực.
    Trường hợp của bạn thì:
    1. Hợp đồng phải được lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực: quy định của BLDS năm 2005 và Luật nhà ở năm 2005 bắt buộc các hợp đồng thuê nhà ở có thời hạn từ 06 tháng trở lên phải được công chứng hoặc chứng thực;
    2. Hợp đồng phải thể hiện ý chí của cả vợ và chồng của bên cho thuê (vợ chồng cậu bạn). Không ký được thì có thể điểm chỉ. (trừ trường hợp "vấn đề sức khỏe" mà bạn nói là liên quan tới mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự thì chỉ cần ý chí của người còn lại).
    Bạn đang ở khu vực đô thị thì hợp đồng thuê phải công chứng (không chứng thực). Hiện nay có dịch vụ công chứng tận nhà nên rất tiện lợi, bạn có thể liên hệ ngay với Phòng công chứng để sử dụng dịch vụ này, để đảm bảo hạn chế các rủi ro pháp lý cho hợp đồng thuê của bạn.

    Best Regards,

    Bùi Văn Thể

    0902 393 101

    buivanthe85@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-