xin luật sư chỉ kỹ giúp e 2 vấn đề này???

Chủ đề   RSS   
  • #301843 11/12/2013

    bachtrung1310

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    xin luật sư chỉ kỹ giúp e 2 vấn đề này???

    1. Công ty TNHH Bò Sữa gồm 2 thành viên- Công ty đăng ký trụ sở ở quận 2. ông Hoàng và bà Hà tranh chấp quản lý công ty. Hỏi bà Hà gửi đơn khởi kiện đến tòa án nào?

    2. Công ty TNHH Hùng Cường ờ quận 2 tranh chấp với DNTN Đại Phát ở quận 9 về hợp đồng mua bán hàng hóa và 2 bên có thỏa thuận giải quyết tranh chấp tại TAND. Hỏi DNTN Đại Phát gửi đơn đến tòa án nào?

    Trường hợp 2 bên tranh chấp bất động sản ở quận Thủ Đức thì toàn án nhân dân nào sẽ thụ lý giải quyết?

     
    1639 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301845   11/12/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 255 lần


    Chào bạn,

    Theo khoản 3, điều 29 BLTTDS:

    3. Tranh chấp giữa công ty với các thành viên của công ty, giữa các thành viên của công ty với nhau liên quan đến việc thành lập, hoạt động, giải thể, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, chuyển đổi hình thức tổ chức của công ty.

    Điều 34. Thẩm quyền của Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương

    1. Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là Tòa án nhân dân cấp tỉnh) có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những vụ việc sau đây:

    a) Tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này, trừ những tranh chấp thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án nhân dân cấp huyện quy định tại khoản 1 Điều 33 của Bộ luật này;

    Nên trường hợp 1  thuộc thẩm quyền giải quyết của TAND Tp Hồ Chí Minh.

    Trường hợp 2 thì theo điều 36 BLTTDS

    NĐ có quyền lựa chọn nơi bị đơn or nơi thực hiện hợp đồng.

    Đối với ttanh chấp về BĐS theo Điểm C, khoản 1, Điều 35

    Tốt nhất bạn nên đọc các quy định của BLTTDS thì sẽ hiểu rõ hơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    bachtrung1310 (13/12/2013)