DanLuat 2015

Xin Luật sư tư vấn dùm

Chủ đề   RSS   
  • #298047 19/11/2013

    kimhoa55

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Luật sư tư vấn dùm

    Xin Luật sư tư vấn dùm

    Năm 2000 tôi mua mảnh đất có diện tích 99,1m2 và đã cất nhà ở ổn định từ đó đến nay. Hiện nay tôi đã có bản vẽ kỷ thuật nhà, đất và đã có GIẤY XÁC NHẬN VỀ VIỆC ĐĂNG KÝ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT LẦN ĐẦU của Văn Phòng Đăng ký quyền sử dụng đất thành phố Biên Hòa cấp ngày 26/10/2013. Nội dung GXN có ghi rõ  là  ở ổn định, không tranh chấp.

    Vậy xin luật sư cho biết khi làm sổ hồng tôi tốn bao nhiêu? Giấy báo thuế của tôi là đất ở loại 3, giá 2.720.000 đồng/m2.

    Ngoài ra tôi muốn nói thêm mảnh đất tôi ở được tách từ mảnh đất lớn có diện tích 2450m2 do ông bà tổ tiên của người chủ cũ để lại cho họ từ trước năm 1975.

     

     

     
    2541 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298177   20/11/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    nếu nguồn gốc đất là đất nông nghiệp, nay chuyển sang đất ở thì đóng 100% tiền thuế.

    Giả sử giá đất nông nghiệp là 20.000 đồng/1 m, đất ở loại 3 là 2720.000, và vị trí mặt tiền thì nhân hệ số K=1, còn vào hẻm thì hệ số sẽ nhỏ đi, và số tiền phải đóng số tiền là 2.700.00 X 99,1m X K, chị có thể cung ca61p giấy tờ cụ thể tôi mới trả lời chính xác, hoăc chị có thể liên hệ trực tiếp chi cục thuế Biên hòa để biết giá tiền thuế

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #298197   20/11/2013

    hoaiphi85
    hoaiphi85

    Male
    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    - Thứ nhất: Bạn có nêu mua lại đất vào năm 2000 nhưng không nêu về các loại giấy tờ của thửa đất của người chủ củ.

    - Thứ hai: Việc hợp đồng mua bán chuyển nhượng của bạn và người chủ đất có được chính quyền địa phương xác nhận hay không?

    Do đó, mình xin tạm xem đất của bạn không có giấy tờ thuộc khoản 1,2&5 Điều 50 Luật đất đai năm 2003. Trường hợp của bạn được áp dụng tại điểm a khoản 1 Điều 15 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ quy định nh1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Đất đai nhưng đất đã được sử dụng trong khoảng thời gian từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không thuộc một trong các trường hợp sử dụng đất quy định tại khoản 4 Điều 14 Nghị định này, nay Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch đã được xét duyệt hoặc chưa có quy hoạch được xét duyệt tại thời điểm làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận thì được cấp Giấy chứng nhận theo quy định sau đây:

    a) Trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở thì phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định tại điểm a khoản 3 Điều 8 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP đối với diện tích đất ở đang sử dụng nhưng không vượt quá hạn mức giao đất ở cho mỗi hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 2 Điều 83 và khoản 5 Điều 84 của Luật Đất đai tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận; đối với diện tích đất ở thực tế ngoài hạn mức (nếu có) thì phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định tại điểm b khoản 3 Điều 8 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP;

    Như vậy, khi làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có gắn công trình nhà ở (tức sổ hồng) bạn phải đóng 50% giá trị của thửa đất đó (tức vị trí 3 có giá 2.720.000đồng thì bạn phải đóng tiền 1.360.000đồng) và phải đóng thuế đối với công trình nhà ở có trên đất theo quy định

    Hoaiphi

     
    Báo quản trị |  
  • #298292   20/11/2013

    c3k29
    c3k29

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/01/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Từ tình huống của bạn nêu, tôi giả định rằng, ngoài các giấy tờ bạn trình bày trong trường hợp của bạn, bạn không có bất kỳ một loại giấy tờ pháp lý nào khác liên quan đến thửa đất bạn chuẩn bị được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất. Tư vấn dưới đây của tôi căn cứ theo giả định này. Nếu giả định này sai bạn vui lòng cung cấp thêm thông tin để diễn đàn cùng chia sẻ.

    Bạn mua đất (bắt đầu sử dụng) từ năm 2000, như vậy đất của bạn thuộc trường hợp quy định tại Khoản 6, Điều 50 Luật Đất đai năm 2003. Điều 50 Luật Đất đai quy định về các trường hợp được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản khác gắn liền với đất đối với hộ gia đình, cá nhân, trong đó khoản 6 quy định "Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Khoản 1 Điều này (khoản 1 quy định về các loại giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất của bạn) nhưng đất đã được sử dụng từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày luật này có hiệu lực thi hành (ngày 1/7/2004), nay được uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản khác gắn liền với đất và phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của chính phủ"

     Khoản 2, Điều 8, Nghị định 198/2004/ NĐCP về thu tiền sử dụng đất quy định " hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất thuộc trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 50 của Luật Đất đai 2003 được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì thu tiền sử dụng đất được tính theo giá bằng 50% giá đất do Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định tại thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất."

    Như vậy, từ giả định ban đầu, chiếu theo các quy định của pháp luật nêu trên, khi bạn làm sổ hồng bạn phải trả tiền sử dụng đất bằng 50% giá đất do UBND tỉnh Đồng Nai quy định.

    Trân trọng.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-