xin LS cho em hỏi về thừa kế của con nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #170427 07/03/2012

    HoangTuSJC

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 0 lần


    xin LS cho em hỏi về thừa kế của con nuôi

    Tú sinh ra và được cha mẹ cho một người chú họ nhận làm con nuôi từ lúc nhỏ, hiện Tú đã trưởng thành, lập gia đình, vừa rồi cha mẹ nuôi của Tú mất mà không lập di chúc.

    xin LS cho em hỏi:

                Tú có được hưởng di sản thừa kế của cha mẹ nuôi không? Trường hợp có tranh chấp thì Tú cần điều kiện gì để có thể được chia di sản?

    Em xin cám ơn chân thành ạ
     
    5242 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #170447   07/03/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2760 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

             1. Nếu bạn Tú được nhận nuôi từ nhỏ, có thực hiện thủ tục nhận con nuôi theo quy định pháp luật hoặc Tú có tên trong hộ khẩu với tư cách là con nuôi.. thì  Tú được quyền hưởng thừa kế của bố mẹ nuôi theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 676, Điều 678 BLDS năm 2005.

             2. Nếu cha mẹ nuôi của Tú không để lại di chúc thì di sản của cha mẹ nuôi sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 676 BLDS là: Ông bà nội (bố mẹ đẻ của bố nuôi bạn - nếu còn sống) + con đẻ + con nuôi.

             3. Nếu trong gia đình không thống nhất được việc phân chia di sản thì một trong các thừa kế có thể yêu cầu Tòa án giải quyết vụ án tranh chấp về thừa kế theo quy định pháp luật.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    HoangTuSJC (07/03/2012)
  • #170494   07/03/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3552 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Câu hỏi này cũng được chủ topic tạo thêm một chủ đề trong Phòng sinh viên Luật, Luật sư đã trả lời rồi nên không thể xóa được nhưng phải đóng topic lại.
    Luật sư Cường thông cảm nhé!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    HoangTuSJC (07/03/2012)

Chủ đề đã khép lại!