DanLuat 2015

Xin lại bản sao giấy khai sinh ở đâu?

Chủ đề   RSS   
  • #496665 12/07/2018

    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (384)
    Số điểm: 4860
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 67 lần


    Xin lại bản sao giấy khai sinh ở đâu?

    Con gái anh sinh ở Nghệ An đã làm giấy khai sinh bản chính và bản sao ở Nghệ An nhưng giờ anh chuyển hộ khẩu về Hà Tĩnh và muốn đăng ký cho con gái đi học, anh muốn làm thêm một số bản sao giấy khai sinh và một số giấy tờ thì anh có thể làm ở Hà Tĩnh hay phải quay lại Nghệ An?

     

     
    1192 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #496666   12/07/2018

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (384)
    Số điểm: 4860
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 67 lần


    Theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch thì:

    "Điều 4. Thẩm quyền và trách nhiệm cấp bản sao từ sổ gốc

    1. Cơ quan, tổ chức đang quản lý sổ gốc có thẩm quyền và trách nhiệm cấp bản sao từ sổ gốc theo quy định tại Nghị định này, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Việc cấp bản sao từ sổ gốc được thực hiện đồng thời với việc cấp bản chính hoặc sau thời điểm cấp bản chính."

    Theo đó, các giấy tờ mà lúc trước anh làm ở Bạc Liêu thì anh quay về UBND xã ở Bạc Liêu mà ngày trước anh làm thủ tục để được cấp bản sao anh nhé, vì họ có lưu trữ thì mới cấp bản sao được.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #501711   09/09/2018

    Anh có thể thực hiện theo một trong hai cách:

    - Anh dùng giấy khai sinh bản chính photo ra và tiến hành công chứng tại Ủy ban xã hoặc văn phòng công chứng.

    - Anh phải về lại nơi đã đăng ký khai sinh để xin trích lục bản sao giấy khai sinh thì mới được, Vì việc trích lục là dựa trên sổ hộ tịch gốc.

     
    Báo quản trị |  
  • #501736   09/09/2018

    lengocanhttcp
    lengocanhttcp

    Female
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2018
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Căn cứ theo quy định tại Điều 4 Về thẩm quyền và trách nhiệm cấp bản sao từ sổ gốc quy đinh tại Nghị định số 23/2015/NĐ – CP của Chính Phủ quy định về Cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch thì:

    “1.Cơ quan, tổ chức đang quản lý sổ gốc có thẩm quyền và trách nhiệm cấp bản sao từ sổ gốc theo quy định tại Nghị định này, trừ trưởng hợp pháp luật có quy định khác.

    2.Việc cấp bản sao từ sổ gốc được thực hiện đồng thời với việc cấp bản chính hoặc sau thời điểm cấp bản chính.”

    Như vậy, dựa theo quy định trên thì cơ quan có thẩm quyền giải quyết việc cấp bản sao giấy khai sinh sẽ là cơ quan nơi đang thực hiện việc quản lý sổ gốc – tức là giấy khai sinh gốc. Ở đây sẽ là thuộc thẩm quyền của UBND cấp xã ở Nghệ An.

     
    Báo quản trị |  
  • #501747   09/09/2018

    nhanhuynh1996
    nhanhuynh1996

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2018
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ vào Điều 16 Luật hộ tịch năm 2014 quy định:

    "1. Người đi đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh; trường hợp khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi phải có biên bản xác nhận việc trẻ bị bỏ rơi do cơ quan có thẩm quyền lập; trường hợp khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ phải có văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định pháp luật.
    2. Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy thông tin khai sinh đầy đủ và phù hợp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung khai sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật này vào Sổ hộ tịch; cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lấy Số định danh cá nhân.
    Công chức tư pháp - hộ tịch và người đi đăng ký khai sinh cùng ký tên vào Sổ hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp Giấy khai sinh cho người được đăng ký khai sinh.
    3. Chính phủ quy định chi tiết việc đăng ký khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em chưa xác định được cha, mẹ, trẻ em sinh ra do mang thai hộ; việc xác định quê quán của trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em chưa xác định được cha, mẹ."

    Bạn tham khảo nha!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-