Xin khiếu nại về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #204597 31/07/2012

    lephantien

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin khiếu nại về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Gia đình chúng tôi xin hỏi một việc như sau:   

     

     Vào năm 1998, gia đình chúng tôi có mua một suất đất ở ( Thuộc xã Vĩnh Ninh huyện Vĩnh Lộc tỉnh Thanh Hóa). UBND xã Vĩnh Ninh có bán cho gia đình tôi 1 suất đất ở là 140m2 (140 mét vuông) tính lộ giới hành lang vào là 13m. Nhưng đến nay gia đình chúng tôi được làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì phải làm mốc lộ giới là 17m. 

    Tôi xin hỏi...nếu nhà nước làm cho chúng tôi lộ giới tính từ tim đường vào là 17m tại thời đểm hiện tại đúng hay sai. Nếu nhà nước thu 17m thì gia đình chúng tôi có được đền bù hay được hưởng quyền lợi gì không?

    Gia đình chúng tôi trân thành cảm ơn các vị luật sư giải đáp giúp tôi!!! 

     
    9693 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204614   31/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1144 lần


                  Chào bạn! Trường hợp của bạn có một trong các giấy tờ quy định tại Điều 50 Luật đất đai quy định thì khi nhà nướ thu hồi iện tích 17 m sẽ được bồi thường.

                   Tại Điều 14 Nghị định 69/2009/NĐ-CP như sau:

    Điều 14. Nguyên tắc bồi thường, hỗ trợ

    1. Nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng có đủ điều kiện quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 7, 9, 10 và 11 Điều 8 Nghị định số 197/2004/NĐ-CP ngày 03 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất (sau đây gọi là Nghị định số 197/2004/NĐ-CP) và các Điều 44, 45 và 46 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng 5 năm 2007 của Chính phủ quy định bổ sung về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai (sau đây gọi là Nghị định số 84/2007/NĐ-CP) thì được bồi thường; trường hợp không đủ điều kiện được bồi thường thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét để hỗ trợ.

    2. Nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng vào mục đích nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tính theo giá đất tại thời điểm quyết định thu hồi đất; trường hợp bồi thường bằng việc giao đất mới hoặc giao đất ở tái định cư hoặc nhà ở tái định cư, nếu có chênh lệch về giá trị thì phần chênh lệch đó được thanh toán bằng tiền theo quy định sau:

    a) Trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ lớn hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tại khu tái định cư thì người tái định cư được nhận phần chênh lệch;

    b) Trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ nhỏ hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tái định cư thì người tái định cư phải nộp phần chênh lệch, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 19 Nghị định này.

    3. Trường hợp người sử dụng đất được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất mà chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai đối với Nhà nước theo quy định của pháp luật thì phải trừ đi khoản tiền phải thực hiện nghĩa vụ tài chính vào số tiền được bồi thường, hỗ trợ để hoàn trả ngân sách nhà nước.

    4. Nhà nước điều tiết một phần lợi ích từ việc thu hồi, chuyển mục đích sử dụng đất để thực hiện các khoản hỗ trợ cho người có đất bị thu hồi quy định tại Điều 17 Nghị định này.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    lephantien (01/08/2012)
  • #205229   03/08/2012

    lephantien
    lephantien

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


      Chào bạn! Trường hợp của bạn có một trong các giấy tờ quy định tại Điều 50 Luật đất đai quy định thì khi nhà nước thu hồi diện tích 17 m sẽ được bồi thường.

     

    Rep: Nhưng thực tế...gia đình tôi mua với UBND xã Vĩnh Ninh 1 suất đất ở..trong đó có một phiếu thu tiền giá trị một suất đất là 6 triệu 500 nghìn đồng. Trong đó không ghi rõ bao nhiêu mét vuông. Thực tế.. gia đình đc chính quyền địa phương và UBND và phòng tài nguyên môi trương địa chính xã Vĩnh Ninh đo lộ giới là 13m và đất sử dụng là 18m chiều sâu...7 mét chiều ngang. Cho đến nay..gia đình tôi đc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất...thì phòng tài nguyên môi trường lại tính lộ giới vào là 17m..và nói không đc bồi thường và còn nói rằng..xã cấp sai thẩm quyền. Vậy tôi xin hỏi...như thế đúng hay sai..

     
    Báo quản trị |