Xin hướng dẫn khởi kiện đòi nợ dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #194770 19/06/2012

    chiendangvn

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hướng dẫn khởi kiện đòi nợ dân sự

    Kính chào luật sư,

    Gia đình tôi có cho người quen vay 200 triệu VNĐ,thời hạn 3 tháng và có giấy vay nợ viết tay.Đến nay đã qua thời hạn rất lâu mà họ vẫn chưa chịu trả,mặc dù trước đó gia đình đã cho khất nợ,chỉ tính lãi trong thời gian quá hạn trả nợ.

    Vậy rất mong luật sư tư vấn giúp gia đình tôi mấy  vấn đề sau đây :

    1.Giấy vay nợ cá nhân viết tay có được Tòa án chấp nhận,và nội dung tiêu chuẩn của giấy vay nợ này gồm những gì ?

    2.Gia đình tôi nên khởi kiện ở đâu và thủ tục như thế nào ?

    Xin luật sư quan tâm và trả lời giúp.Gia đình tôi xin trân thành cảm ơn.

     
    36656 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194811   19/06/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    1. Chỉ cần giấy nợ ghi rõ người vay tiền đã vay bao nhiêu? Lãi suất (nếu có), thời hạn trả nợ là được

    2. Về thủ tục khởi kiện bạn tham khảo ở đây: http://phamnghiem.com.vn/vn/bieu-mau/huong-dan-thu-tuc-to-tung-tai-toa-an-thanh-pho-ho-chi-minh/khoi-kien/dan-su/huong-dan-khoi-kien-vu-an-dan-su-khoi-kien-tai-toa-an/

    Bạn khởi kiện tại Tòa án cấp huyện nơi cư trú của bị đơn (người vay tiền của bạn)

    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 19/06/2012 12:41:45 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    chiendangvn (23/06/2012)
  • #194904   19/06/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn! Luật sư Chánh đã tư vấn cho bạn rất chính xác, tôi chỉ xin phép bổ sung thêm 1 ý kiến sau:

    Thứ nhất: Để khởi kiện vụ án dân sự thì theo quy định tại điều 159 BLTTDS thì phải còn thời hiệu khởi kiện.

     

    Điều 159. Thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu

    1. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự là thời hạn mà chủ thể được quyền khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết vụ án dân sự bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Thứ 2: Thời hiệu khởi kiện đối với tranh chấp hợp đồng

     

    Ðiều 427 - BLDS 2005. Thời hiệu khởi kiện về hợp đồng dân sự

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp hợp đồng dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, pháp nhân, các chủ thể khác bị xâm phạm.

             Do vậy nếu kể từ ngày đến hạn trả nợ hoặc ngày khất nợ đến nay đã quá 02 năm thì việc bạn khởi kiện đòi tiền sẽ không được chấp nhận.

            Cho nên điều trước tiên là bạn cần xem xét có còn thời hiệu hay không? Nếu đã hết bạn có thể khôi phục bằng cách yêu cầu bên kia viết giấy nhận nợ, ghi âm sự thừa nhận nợ của bên kia...

    Chúc gia đình bạn bảo vệ được quyền lợi hợp pháp của mình. Có vấn đề nào chưa rõ bạn đặt câu hỏi để được các thành viên giải đáp. Thân mến!

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn manh_lawyer vì bài viết hữu ích
    chiendangvn (23/06/2012)
  • #194918   19/06/2012

    huynhtuan0812
    huynhtuan0812

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    Tôi xin chia sẻ về thời hiệu khởi kiện.

    Có 1 thông tư hướng dẫn về thời hiệu này. Cụ thể là cái mốc tính thời hiệu đối với vụ việc đòi nợ này được xác định tại thời điểm cuối cùng bên kia xác định nợ. Vd như giấy nợ ghi ngày xx bên kia phải trả nợ thì nếu không có giấy xác nhận nào khác ngoài giấy nợ thì xx + 2 năm là hết thời hiệu được quyền kiện đòi nợ. Nhưng, nếu có 1 giấy xác nhận nào về khoảng nợ trên vd như yy thì yy+ 2 năm mới là thời hiệu đòi nợ.

    Bạn chú ý nhé. Thêm nữa, thủ tục đòi nợ theo hướng dân sự giải quyết rồi, đến khâu thi hành án cũng lắm chuyện. Không biết tài sản của con nợ có gì để thi hành án... nên nếu được thì tìm dấu hiệu nào phù hợp để hình sự hóa nó lên. Tuy nhiên, đối với hướng này thì từ ngày có thông tư gì đó hạn chế hình sự hóa các án dân sự thì các chú công an cũng "ít" dám đụng đến những vụ nợ nần này.

    Và chỉ một vài nơi có mối quan hệ tốt cơ quan điều tra và kinh nghiệm trong việc hình sự hóa đó thì thường làm theo hướng này. Nhưng chi phí cho hướng này khá cao. Thời gian thu hồi tương đối nhanh.

    Điện thoại: 0903 081282

    Mail: huynhtuan0812@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhtuan0812 vì bài viết hữu ích
    chiendangvn (23/06/2012)
  • #195856   22/06/2012

    tuvanluat123
    tuvanluat123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Nếu bạn muốn tư vấn cụ thể hơn thì hãy liên hệ với tôi, miễn phí.

    tuvanluat123@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuvanluat123 vì bài viết hữu ích
    chiendangvn (23/06/2012)
  • #196116   23/06/2012

    chiendangvn
    chiendangvn

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hướng dẫn của mọi người rất chi tiết, xin trân thành cảm ơn. Chúc mọi người sức khỏe và thành công trong cuộc sống! Thân!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #196118   23/06/2012

    chiendangvn
    chiendangvn

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    tuvanluat123 viết:

    Nếu bạn muốn tư vấn cụ thể hơn thì hãy liên hệ với tôi, miễn phí.

    tuvanluat123@gmail.com

    Hiện tại mình và gia đình đang cố gắng giải quyết êm thấm nhất.Trong trường hợp phải kiện tụng,mình xinh được hỏi thêm ý kiến của bạn.Thanks bạn rất nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #234395   20/12/2012

    quangkhoi21
    quangkhoi21

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


     

    Chào luật sư. Sự việc của tôi là: tôi đứng ra lo việc cho vợ banA và nhờ một người bạnB khác làm, nhưng chẳng may bạnB mà tôi nhờ lại lừa lấy tiền của tôi, trong giấy giao kèo chỉ là 'giấy biện nhận' do chính người bạnB ghi và kí hạn đến cuối tháng 11/2011 hoàn trả lại mà không ghi lo việc cho ai, chỉ có trên tin nhắn điện thoại.

    Tôi kiện bạnB ra toà, vậy toà sử vào tội nào ạ? ( vì đã thanh toán tiền cho bạnA nên tôi không thể mời bạnA ra tòa làm chứng được)

     

     
    Báo quản trị |