Xin hỏi xử lý kỷ luật CBCC theo NĐ 59/2019

Chủ đề   RSS   
  • #545403 04/05/2020

    Xin hỏi xử lý kỷ luật CBCC theo NĐ 59/2019

    Chào Luật sư! Cho tôi hỏi nội dung liên quan đến xử lý kỷ luật CBCC theo NĐ 59/2019. Trưởng phòng (người đứng đầu cơ quan) để thủ quỹ cơ quan giã chữ ký, lấy tiền chi tiêu cá nhân từ tháng 5/2017, đến tháng 6/2019 mới phát hiện, bị cơ quan điều tra truy tố và tòa kết án 9 năm tù giam về tội tham ô tài sản, bản án có hiệu lực từ tháng 11/2019. Theo NĐ 59/2019 về xử lý trách nhiệm người dứng đầu cơ quan để xảy ra tham nhũng thì thời gian xem xét xử lý kỷ luật là trong vòng 30 ngày kể từ ngày bản án có hiệu lực(điều 79 NĐ 59). Tuy nhiên hội đòng kỷ luật lại xem xét thời hiệu xử lý kỷ luật theo điều 6 NĐ 34/2011 (24 tháng kể từ ngày CC có hành vi vi phạm PL) vì vậy không xử lý KL đối với Trưởng phòng lý do quá thời hiệu xử lý KL. Cho tôi hỏi HĐKL xử lý như vậy đúng hay là sai? Trường hợp này có áp dụng NĐ59/2019 để xử lý KL người đứng đầu (Trưởng phòng). Xin cảm ơn!

     
    519 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tongtdktgialai@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558509   24/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Nghị định 59/2019/NĐ-CP hướng dẫn Luật Phòng, chống tham nhũng có hiệu lực ngày 15/8/2019 mà bản án này có hiệu lực từ 11/2019 do đó đủ điều kiện để áp dụng nghị định này. Do đó Hội đồng không kỷ luật là vi phạm pháp luật. Do trường hợp này kế toán bị kết án 9 năm nên theo quy định tại Điều 76 thì đây là vụ việc tham nhũng rất nghiêm trọng.

    “c) Vụ việc tham nhũng rất nghiêm trọng là vụ việc mà người có hành vi tham nhũng bị xử lý bằng hình thức phạt tù từ trên 07 năm đến 15 năm;”

     Tại khoản 3 Điều 78 NĐ 59/2019/NĐ-CP thì áp dụng hình thức cách chức:

    “3. Hình thức cách chức được áp dụng trong trường hợp người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị để xảy ra vụ việc tham nhũng rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng hoặc nhiều vụ việc tham nhũng nghiêm trọng trong cơ quan, tổ chức, đơn vị do mình quản lý, phụ trách”.

    Nghị định 34/2011/NĐ-CP quy định về xử lý kỷ luật đối với công chức hiện tại đã hết hiệu lực rồi nên không áp dụng.

     
    Báo quản trị |