DanLuat 2015

Xin hỏi về việc tuyển nhân công là thợ xây dựng.

Chủ đề   RSS   
  • #280775 12/08/2013

    nguyengiahuy_92

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về việc tuyển nhân công là thợ xây dựng.

    Xin chào luật sư! luật sư cho hỏi là việc một công ty xây dựng tuyển thợ xây theo phương thức không có hợp đồng lao động (tức thông qua quen biết, khi nào có việc thì gọi đến làm rồi tính lương theo ngày/tuần) thì có bị xem là vi phạm pháp luật không? Vì thợ xây họ thường làm rày đây mai đó, miễn đâu có công trình là họ đến để làm cốt để kiếm cơm manh áo mà, họ thường không chịu ký hợp đồng vì sợ bị ràng buộc và trừ lương đóng bảo hiểm. Mong nhận được trả lời của luật sư. Chân thành cảm ơn!

     
    3075 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #280805   13/08/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 22 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

    Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

    Căn cứ quy định viện dẫn trên Nếu công ty bạn thuê nhân công làm việc theo tính chất không thường xuyên có thời hạn dưới 12 tháng hoặc công việc thường bị đứt quãng không thường xuyên giữa các ngày trong tháng thì công ty bạn tiến hành giao kết Hợp đồng theo mùa vụ với các nhân công xây dựng trên. 

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    nguyengiahuy_92 (13/08/2013)
  • #280850   13/08/2013

    nguyengiahuy_92
    nguyengiahuy_92

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn luật sư leanhthu đã trả lời câu hỏi của tôi, nhưng tôi vẫn còn đôi điều cần hỏi thêm đó là khi ký hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời gian dưới 12 tháng với nhân công xây dựng thì tôi có cần mua bảo hiểm cho họ không, nếu có thì đó là các loại bảo hiểm gì? Chân thành cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #280854   13/08/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Theo quy định tại ĐIều 2 Luật bảo hiểm xã hội như sau:

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

    Như vậy nếu công ty bạn thuê nhân công làm việc đủ 3 tháng trở lên bạn sẽ phải tiến hành thủ tục đóng bảo hiểm xã hội cho công nhân!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #280871   13/08/2013

    nguyengiahuy_92
    nguyengiahuy_92

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    còn dưới 3 tháng thì đóng bảo hiểm lao động và bảo hiểm tai nạn đúng không luật sư?

    hợp đồng theo thời vụ dưới 3 tháng có được ký nhiều lần không vậy?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-