DanLuat 2015

xin hỏi về việc tai nạn giao thông gây chết người

Chủ đề   RSS   
  • #346657 25/09/2014

    ngtloanad22

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi về việc tai nạn giao thông gây chết người

    Xin chào luật sư !

    Sự việc xảy ra là:

    Ông bà em đi thăm cháu đến ngã tư đường xe qua 2/3 đường bên kia thì bị 1 xe tải chạy hướng tay trái ông bà em chạy với tốc độ đụng và kéo  lê khoảng 20m,làm bà em chết trên đường đi đến bệnh viện, ông em được đưa đi cấp cứu, xe cộ hư hỏng nặng.

    Từ khi xảy ra tai nạn bà em chết không thấy một ai bên gia đình người gây ra tai nạn tới hỏi thăm hay cúng kiếng gì, trong lúc đang lo đám tang cho bà em thì bên công an Huyện điện kêu ra rồi nói bên gây tại nạn đền 20 triệu , gia đình em không đồng ý.

    Khi bà em mất xong, gia đình em lo chạy chữa cho ông em , hiện giờ thì ông em đã có thể đi lại được nhưng cũng không thấy bên gây tai nạn hỏi han gì. Bên phía gia đình em có làm đơn gửi các cơ quan như Công An Huyện, Viện kiểm Soát ... đều đã báo phát nhận được và nói là đã gửi hồ sơ lên tỉnh, nhưng đã gần 5 tháng rồi mà chưa thấy  gì cả

    Xin luật sư cho em hỏi ?

    Thứ nhất là :Ông em chỉ có bằng lái xe 50 cũ ngày xưa, ông không có bằng lái xe trên 100 phân khối thì có ảnh hưởng gì khi tòa xử không ạ

    Thứ hai là: Thời gian để nhận hồ sơ và đưa ra tòa xử là bao lâu ạ, gia đình em đã gửi đơn 5 tháng rồi mà không thấy ai xử lý cả

    Thứ ba là: Vụ tai nạn của ông bà em thì theo luật sẽ xử như thế nào ạ

    Xin cám ơn luật sư, mong sớm nhận được tư vấn của luật sư

    Chào thân ái !

     
    2088 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346691   25/09/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    ngtloanad22 viết:

    Xin chào luật sư !

    Sự việc xảy ra là:

    Ông bà em đi thăm cháu đến ngã tư đường xe qua 2/3 đường bên kia thì bị 1 xe tải chạy hướng tay trái ông bà em chạy với tốc độ đụng và kéo  lê khoảng 20m,làm bà em chết trên đường đi đến bệnh viện, ông em được đưa đi cấp cứu, xe cộ hư hỏng nặng.

    Từ khi xảy ra tai nạn bà em chết không thấy một ai bên gia đình người gây ra tai nạn tới hỏi thăm hay cúng kiếng gì, trong lúc đang lo đám tang cho bà em thì bên công an Huyện điện kêu ra rồi nói bên gây tại nạn đền 20 triệu , gia đình em không đồng ý.

    Khi bà em mất xong, gia đình em lo chạy chữa cho ông em , hiện giờ thì ông em đã có thể đi lại được nhưng cũng không thấy bên gây tai nạn hỏi han gì. Bên phía gia đình em có làm đơn gửi các cơ quan như Công An Huyện, Viện kiểm Soát ... đều đã báo phát nhận được và nói là đã gửi hồ sơ lên tỉnh, nhưng đã gần 5 tháng rồi mà chưa thấy  gì cả

    Xin luật sư cho em hỏi ?

    Thứ nhất là :Ông em chỉ có bằng lái xe 50 cũ ngày xưa, ông không có bằng lái xe trên 100 phân khối thì có ảnh hưởng gì khi tòa xử không ạ

    Thứ hai là: Thời gian để nhận hồ sơ và đưa ra tòa xử là bao lâu ạ, gia đình em đã gửi đơn 5 tháng rồi mà không thấy ai xử lý cả

    Thứ ba là: Vụ tai nạn của ông bà em thì theo luật sẽ xử như thế nào ạ

    Xin cám ơn luật sư, mong sớm nhận được tư vấn của luật sư

    Chào thân ái !

    Chào bạn,

    Nếu ngã tư đường không có đèn tín hiệu giao thông thì khả năng là có lỗi do của xe tải.

    Theo quy đinh của Điều 202 BLHS thì:

    "Điều 202.  Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ 

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

    Trường hợp này có dấu hiệu vi phạm luật hình sự rồi. Gia đình bạn nên làm đơn khiếu nại gửi thủ trưởng cơ quan điều tra tại Công an cấp huyện nơi xảy ra tai nạn để yêu cầu giải quyết. Bạn nên làm đơn tố cáo gửi đến Viện Kiểm Sát để tố cáo hành vi này.

    Thẩm quyền điều tra và khởi tố vụ này thuộc về cơ quan điều tra cấp huyện và VKS cấp huyện. Nên họ trả lời là đã gửi hồ sơ lên cấp trên là nhằm trốn tránh trách nhiệm và kéo dài thời gian. Tôi nghĩ gia đình bạn nên thuê luật sư để tham gia giải quyết thì tốt hơn. Trong vụ này có thể có dấu hiệu của việc che dấu tội phạm, có thể cơ quan điều tra thấy gia đình bạn làm không gay gắt, hoặc không hiểu biết pháp luật.

    Về trách nhiệm bồi thường:

    Về bồi thường tính mạng của người chết, giá trị của chiếc xe, tiền thuốc, viện phí, và các chi phí hợp lý khác.

    Hy vọng là giải đáp thắc mắc của bạn.

    Trân trọng,

    Văn Hiếu

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-