DanLuat 2015

Xin hỏi về việc sang tên xe máy qua nhiều đời chủ khi có giấy ủy quyền!

Chủ đề   RSS   
  • #421763 16/04/2016

    sillybi.kind

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về việc sang tên xe máy qua nhiều đời chủ khi có giấy ủy quyền!

    Chả là cách đây 1 năm em có mua lại 1 chiếc xe máy nhãn hiệu Exciter! Em mua bán qua phương thức công chứng ủy quyền và em là người được ủy quyền lần thứ 3, tức chủ trên cavet ủy quyền cho người thứ 2 và người thứ 2 đó ủy quyền lại cho em thêm 1 lần nữa! (Em có giữ giấy ủy quyền lần thứ nhất và lần thứ 2)! Cho em hỏi trong trường hợp của em có thể sang tên vắng chủ theo thông tư 15 được không, và thông tư đó có còn hiệu lực đối với trường hợp của em không?
    Em sống ở TPHCM, vậy cho em hỏi là nếu muốn sang tên theo thông tư thì em lên văn phòng công chứng ủy quyền lúc trước em làm hợp đồng UQ! Hay là em lên 282 Nơ Trang Long để làm, em có thể tự in biểu mẫu thông tư ở nhà và điền thông tin được không :)?!
    Thanks các vị luật sư trước!

     
    2472 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421973   19/04/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Bạn lên phòng công chứng làm hợp đồng mua bán, rồi lên công an Quận làm thủ tục sang tên nhé.

    Điều 24. Giải quyết đăng ký sang tên xe đối với trường hợp xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người

    1. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh

    a) Trường hợp người đang sử dụng xe có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người bán cuối cùng, hồ sơ gồm:

    - Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm heo Thông tư này) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.

    - Chứng từ nộp lệ phí trước bạ xe theo quy định.

    - Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người bán cuối cùng.

    - Giấy chứng nhận đăng ký xe. Trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này).

    b) Trường hợp người đang sử dụng xe không có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, hồ sơ gồm:

    - Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.

    - Chứng từ nộp lệ phí trước bạ xe theo quy định.

    - Giấy chứng nhận đăng ký xe. Trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này).

     

     
    Báo quản trị |  
  • #422237   21/04/2016

    sillybi.kind
    sillybi.kind

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi rỏ thêm khúc "Bạn lên phòng công chứng làm hợp đồng mua bán"! Vậy là mình lên phòng công chứng lúc trước xin Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03) đúng không ạ?

    Cập nhật bởi sillybi.kind ngày 21/04/2016 02:54:38 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #422240   21/04/2016

    sillybi.kind viết:

    Cho em hỏi rỏ thêm về "Bạn lên phòng công chứng làm hợp đồng mua bán"! Vậy là mình lên phòng công chứng lúc trước xin Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03) đúng không ạ?

    Chào bạn,

    Theo tôi đoán thì trong nội dung Văn bản uỷ quyền cho phép bạn được bán chiếc xe này. Nếu đúng thì Vấn đề của bạn được giải quyết theo 1 trong 2 hướng:

    1. Bạn cầm Văn bản ủy quyền và cavet xe rồi bán trực tiếp cho 1 người khác.

    2. Bạn tạm quên Văn bản ủy quyền và liên hệ trực tiếp với cơ quan đăng ký xe để xin các biểu mẫu để làm thủ tục sang tên xe qua nhiều đời chủ. Nếu bạn để cơ quan đăng ký xe biết được có Văn bản ủy quyền thì sẽ rắc rối cho bạn khi làm thủ tục sang tên cho chính bạn.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #422295   21/04/2016

    sillybi.kind
    sillybi.kind

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    LSTranTrongQui viết:

     

    Chào bạn,

    Theo tôi đoán thì trong nội dung Văn bản uỷ quyền cho phép bạn được bán chiếc xe này. Nếu đúng thì Vấn đề của bạn được giải quyết theo 1 trong 2 hướng:

    1. Bạn cầm Văn bản ủy quyền và cavet xe rồi bán trực tiếp cho 1 người khác.

    2. Bạn tạm quên Văn bản ủy quyền và liên hệ trực tiếp với cơ quan đăng ký xe để xin các biểu mẫu để làm thủ tục sang tên xe qua nhiều đời chủ. Nếu bạn để cơ quan đăng ký xe biết được có Văn bản ủy quyền thì sẽ rắc rối cho bạn khi làm thủ tục sang tên cho chính bạn.

     



    Trong văn bản ủy quyền thì em được toàn quyền sử dụng cái xe này!
    Ở vế thứ 2 anh nói sao em thấy mâu thuẫn với :

    Điều 24. Giải quyết đăng ký sang tên xe đối với trường hợp xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người

    1. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh

    a) Trường hợp người đang sử dụng xe có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người bán cuối cùng, hồ sơ gồm!

    Vậy chẳng lẻ hợp đồng ủy quyền k phải là chứng từ chuyển quyền sở hữu xe? Mà phải tạm quên không cho cơ quan đăng ký biết? Giả sử nếu tạm quên đi, thì chẳng lẻ em phải sang tên vắng chủ theo kiểu không có giấy chuyển quyền sở hữu qua nhiều người và phải đợi 30 ngày???!

    Cập nhật bởi sillybi.kind ngày 21/04/2016 08:22:38 CH thêm nội dung
     
    Báo quản trị |  
  • #422298   21/04/2016

    sillybi.kind
    sillybi.kind

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi thêm 1 câu nữa!
    Nếu giờ em gặp lại người thứ 2 đã làm hợp đồng ủy quyền cho em, em và người đó làm hợp đồng hủy hợp đồng ủy quyền để chuyển sang hợp đồng mua bán thì có được không?
    Trong hợp đồng hủy hợp đồng ủy quyền có phần ghi chú đó không? Tại em sợ lỡ e và người ta hủy HĐUQ xong nhưng người đó dở chứng k chịu làm HĐMB cho em thì sao :(!?

    Cập nhật bởi sillybi.kind ngày 21/04/2016 08:21:36 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #422320   21/04/2016

    sillybi.kind viết:

     

    LSTranTrongQui viết:

     

    Chào bạn,

    Theo tôi đoán thì trong nội dung Văn bản uỷ quyền cho phép bạn được bán chiếc xe này. Nếu đúng thì Vấn đề của bạn được giải quyết theo 1 trong 2 hướng:

    1. Bạn cầm Văn bản ủy quyền và cavet xe rồi bán trực tiếp cho 1 người khác.

    2. Bạn tạm quên Văn bản ủy quyền và liên hệ trực tiếp với cơ quan đăng ký xe để xin các biểu mẫu để làm thủ tục sang tên xe qua nhiều đời chủ. Nếu bạn để cơ quan đăng ký xe biết được có Văn bản ủy quyền thì sẽ rắc rối cho bạn khi làm thủ tục sang tên cho chính bạn.

     



    Trong văn bản ủy quyền thì em được toàn quyền sử dụng cái xe này!
    Ở vế thứ 2 anh nói sao em thấy mâu thuẫn với :

    Điều 24. Giải quyết đăng ký sang tên xe đối với trường hợp xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người

    1. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh

    a) Trường hợp người đang sử dụng xe có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người bán cuối cùng, hồ sơ gồm!

    Vậy chẳng lẻ hợp đồng ủy quyền k phải là chứng từ chuyển quyền sở hữu xe? Mà phải tạm quên không cho cơ quan đăng ký biết? Giả sử nếu tạm quên đi, thì chẳng lẻ em phải sang tên vắng chủ theo kiểu không có giấy chuyển quyền sở hữu qua nhiều người và phải đợi 30 ngày???!

    Chào bạn,

    Văn bản uỷ quyền là chủ xe nhờ bạn làm giúp 1 số việc thay cho họ, chứ đây không phải là chứng từ chuyển quyền sở hữu xe. Do đó, tôi mới hướng dẫn bạn làm theo 1 trong 2 cách kia.

    Nếu bạn tìm lại được người trước đây đã uỷ quyền cho bạn thì bạn nhờ họ ký HĐ bán xe cho bạn luôn (mà không cần phải huỷ văn bản uỷ quyền đã lập cho bạn).

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #422323   21/04/2016

    sillybi.kind
    sillybi.kind

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ủa vậy cũng được nữa hả? Cứ nghĩ phải hủy cái kia thì mới đc lập cái mới, vì xem ra ổng đã chuyển quyền định đoạt qua em rồi. Ổng đâu còn quyền quyết định gì nữa :D!
    Dù sao cũng thanks LS nhiều!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-