Xin hỏi về việc phân biệt hiếp dâm và dâm ô?

Chủ đề   RSS   
  • #556086 29/08/2020

    CachChau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Xin hỏi về việc phân biệt hiếp dâm và dâm ô?

    Chào luật sư. Cho cháu hỏi cách phân biệt hiếp dâm và dâm ô ạ. Khi đó cháu và bạn gái cùng dưới 16 tuổi, cháu có một số hành vi như kéo bạn gái vào phòng, đè nhưng không khống chế hoặc có thể cháu có giữ 2 tay của bạn ấy, sau đó cháu có hành vi sờ soạng, hôn hít, Bạn ấy không hề kêu la, bạn ấy không cho nhưng cũng không chống cự mạnh, khi chống cự quyết liệt thì cháu dừng ngay. Nhắn tin thì cháu cũng có một số tin nhắn về chuyện quan hệ kiểu nói giỡn. Nhưng cháu chỉ dừng ở bên ngoài, thậm chị cháu còn ko có cởi quần. Bạn gái dù biết cháu có hành vi thế nhưng vẫn qua nhà cháu nhiều lần và vẫn giữ thái độ bình thường Lỡ cháu có bị bạn gái kiện thì cháu có vi phạm tội hiếp dâm không thành không ạ, hay chỉ dừng ở dâm ô? Cháu cảm ơn luât sư ạ

     
    267 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn CachChau vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556924   31/08/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (377)
    Số điểm: 2607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 59 lần


    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 142 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 có quy định tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi như sau: người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    - Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;
     
    - Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.
     
    Đối với hành vi dâm ô với người dưới 16 tuổi, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 146 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 thì: người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
     
    Đối với trường hợp nêu trên, bạn chưa đủ 16 tuổi không đủ yếu tố cấu thành tội tâm ô đối với người dưới 16 tuổi. Đối với tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi, trường hợp bạn chưa thực hiện hành vi giao cấu hoặc hành vi quan hệ tình dục khác thì không đủ yếu tố cấu thành tội hiếp dâm theo quy định.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lananh8998 vì bài viết hữu ích
    CachChau (31/08/2020)
  • #557376   06/09/2020

    CachChau
    CachChau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Cho cháu hỏi trường hợp của cháu mang tính chất ép buộc hay tự nguyện ạ ? Vì bạn ấy không hề la và dù cháu đã có hành vi ấy nhưng bạn ấy vẫn qua nhà cháu ạ. Cháu chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn CachChau vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/09/2020)