DanLuat 2015

Xin hỏi về việc ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #117519 13/07/2011

    dvnam1978

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về việc ly hôn

    Xin hỏi Luật sư một việc như sau:
    Tôi có hộ khẩu thường trú tại Gia lâm - Hà nội nhưng tôi đang làm việc dưới Hải phòng và tạm trú tại một quận nội thành bây giờ tôi muốn làm đơn xin ly hôn thì tôi nộp đơn ở toà án nơi tôi thường trú hay tạm trú ah, và kinh phí nộp đơn là bao nhiêu? Xin chân thành cảm ơn.
     
    2605 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117631   14/07/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Xin chào anh!
     Theo quy định tại BLTTDS hiện hành:
     

    Điều 35. Thẩm quyền của Toà án theo lãnh thổ

    1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

    a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

    b) Các đương sự có quyền tự thoả thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Toà án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

     Về án phí, nếu không có tranh chấp về tài sản, (vụ án không có giá ngạch) thì mức án phí phải đóng là 200.000đ án phí dân sự sơ thẩm.

     Nếu có tranh chấp về tài sản (vụ án có giá ngạch) thì tính như sau:

     

    Giá trị tài sản có tranh chấp

    Mức án phí

    a) từ 4.000.000 đồng trở xuống

    200.000 đồng

    b) Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

    5% giá trị tài sản có tranh chấp

    c) Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

    20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

    d) Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

    36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng

    đ) Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

    72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

    e) Từ trên 4.000.000.000 đồng

    112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.


      Tốt nhất, hai bên thỏa thuận được vấn đề chia tài sản, tránh tranh chấp yêu cầu Tòa giải quyết để không phải đóng án phí cao hơn.
     Thân ái!

     
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 14/07/2011 11:06:36 SA

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-