xin hỏi về việc làm lại học bạ

Chủ đề   RSS   
  • #397362 23/08/2015

    phuonganh1998

    Female
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi về việc làm lại học bạ

    cho em hỏi là : em muốn làm lại học bạ cấp 3 thì có được không ạ ?

     
    4913 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #400455   24/09/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (410)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 81 lần


    CHào bạn, học bạ thì chỉ có duy nhất 1 cuốn thôi, hiện mình không thấy quy định nào về việc cấp lại học bạ. Nên bạn có thể liên hệ trường để hỏi thủ tục làm lại hoặc cấp bản sao nếu có.

     
    Báo quản trị |  
  • #514920   04/03/2019

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (822)
    Số điểm: 7041
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 165 lần


    Theo quy định Điều 31 Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT quy định:

     1. Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc thì không được yêu cầu xuất trình bản chính văn bằng, chứng chỉ để đối chiếu, trừ trường hợp có căn cứ về việc bản sao giả mạo, bất hợp pháp thì yêu cầu xuất trình bản chính để đối chiếu hoặc tiến hành xác minh, nếu thấy cần thiết.

    Các trường cấp 3 đều không thực hiện việc cấp lại học bạ, bằng tốt nghiệp gốc nên bạn có thể nhờ trường làm học bạ bản sao và có giá trị sử dụng thay cho bản chính. Với trường hợp của bạn thì bạn có thể liên hệ trực tiếp với nhà trường nơi bạn đã theo học xin sao lại hồ sơ học sinh trong đó bao gồm học bạ. Các bản sao này sẽ được nhà trường đóng dấu xác nhận sao y bản chính và có giá trị như bản chính,bạn có thể sử dụng bản sao này thay cho học bạ gốc của bạn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #516305   31/03/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 129 lần


    Cho minh hỏi trường hợp làm mất bằng đại học thì có được cấp lại không? Hay Nhà trường chỉ chấp nhận cấp bản sao văn bằng chứng chỉ đã mất cho mình? Nếu vậy thì mình sẽ chuẩn bị hồ sơ gì và thời gian cấp lại chứng chỉ/ hoặc cấp bản sao là trong bao lâu?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #521860   27/06/2019

    Theo Quy chế văn bằng, chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân ban hành kèm theo Quyết định 33/2007/QĐ-BGDĐT, một trong những nguyên tắc cấp văn bằng chứng chỉ là cấp bản chính, cấp một lần, không cấp lại. Như vậy, khi làm mất bản chính bằng tốt nghiệp đại học bạn không được cấp lại bản chính nhưng sẽ được cấp lại bản sao từ sổ gốc như sau:

    – Cơ quan có thẩm quyền và trách nhiệm cấp bản sao: Cơ quan, cơ sở giáo dục đang quản lý sổ gốc văn bằng (trường đại học mà bạn đã theo học);

    – Thủ tục thực hiện:

    + Bạn gửi đơn yêu cầu cấp bản sao từ sổ gốc kèm theo bản sao chứng thực chứng minh thư nhân dân trực tiếp hoặc qua bưu điện tới cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao;

    + Ngay trong ngày tiếp nhận yêu cầu hoặc chậm nhất trong 3 ngày làm việc kể từ ngày nhận được yêu cầu (nếu gửi qua đường bưu điện) người có thẩm quyền cấp bản sao bằng tốt nghiệp đại học cho bạn.

    – Giá trị pháp lý của bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc:

    + Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị pháp lý sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch.

    + Cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc không được yêu cầu xuất trình bản chính văn bằng, chứng chỉ để đối chiếu. Trường hợp có dấu hiệu nghi ngờ bản sao là giả mạo thì có quyền xác minh.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuytien317 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/06/2019)
  • #522443   30/06/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 129 lần


    Hiện nay không có quy định về cấp lại học bạ, các văn bản pháp luật chỉ quy định về cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ (học bạ không phải văn bản, chứng chỉ nên không thể áp dụng các quy định về cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ). Tuy nhiên, trường THPT có thể làm lại cho học sinh giấy xác nhận thông tin học bạ THPT. Giấy xác nhận này sẽ có đầy đủ bảng điểm từng môn học qua các năm, xếp loại hạnh kiểm và lực học. Thí sinh có thể sử dụng giấy xác nhận này thay thế cho học bạ trong các trường hợp cần thiết.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #523931   27/07/2019

    An_Pisces
    An_Pisces
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (221)
    Số điểm: 2966
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 69 lần


    Theo Điều 34 Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT có quy định:

    Cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc là việc cơ quan, cơ sở giáo dục đang quản lý sổ gốc căn cứ vào sổ gốc để cấp bản sao. Các nội dung ghi trong bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc phải chính xác so với sổ gốc.

    - Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    - Cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc thì không được yêu cầu xuất trình bản chính văn bằng, chứng chỉ để đối chiếu, trừ trường hợp có căn cứ về việc bản sao giả mạo, bất hợp pháp thì yêu cầu xuất trình bản chính để đối chiếu hoặc tiến hành xác minh, nếu thấy cần thiết.

    Như vậy, có thể thấy pháp luật không quy định về việc cấp lại bản sao học bạ mà chỉ cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ. Do đó, theo như tình huống bạn trình bày thì bạn không làm lại được học bạ mới. Tuy nhiên, bạn có thể liên hệ với Nhà trường nơi bạn theo học. Thông thường, nhà trường sẽ lưu giữ hồ sơ của học sinh trong một thời gian nhất định, trong đó bao gồm cả học bạ. Bạn có thể xin nhà trường sao lại rồi nhờ nhà trường đóng dấu xác nhận sao y bản chính. Khi đó, bản sao này sẽ có giá trị giống như bản chính.

     

     

    Cập nhật bởi An_Pisces ngày 27/07/2019 09:28:31 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #524278   30/07/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (851)
    Số điểm: 6010
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 117 lần


    Hiện nay không có quy định về làm lại học bạ gốc, học bạ không phải văn bằng, chứng chỉ nên không thể thực hiện cấp bản sao theo quy định tại Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT về Quy chế quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành được. Khi làm lại học bạ thì cần phải có chữ ký của các thầy cô đã dạy nên làm lại rất khó khăn, có thể xin xác nhận thông tin học bạ bạn nhé.

    Cập nhật bởi linhtrang123456 ngày 30/07/2019 05:36:25 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #542880   31/03/2020

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (157)
    Số điểm: 1010
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Theo Điều 2 Thông tư số 21/2019/TT-BGDĐT quy đinh về Nguyên tắc quản lý, cấp phát văn bằng, chứng chỉ như sau:

    "1. Văn bằng, chứng chỉ được quản lý thống nhất, thực hiện phân cấp quản lý cho các sở giáo dục và đào tạo, giao quyền tự chủ, tự chịu trách nhiệm cho các cơ sở đào tạo giáo viên, cơ sở giáo dục đại học theo quy định tại Điều 3 của Quy chế này.

    2. Văn bằng, chứng chỉ được cấp một ln, trừ trường hợp quy định tại Điều 18 của Quy chế này.

    3. Nghiêm cấm mọi hành vi gian lận trong cấp phát và sử dụng văn bằng, chứng chỉ.

    4. Bảo đảm công khai, minh bạch trong cấp phát văn bằng, chứng chỉ.

    Như vậy, theo quy định trên thì bản chính của văn bằng chứng chỉ chỉ được cấp 01 lần và chỉ cấp lại khi có sai sót do lỗi của cơ quan cấp bằng. Ở trường hợp của bạn, học bạ của bạn bị mất do lỗi của bạn vì thế sẽ không thuộc trường hợp cấp lại và sẽ không được cấp lại bản gốc của học bạ mà chỉ được cấp bản sao vì thế bạn không cần phải đến gặp từng thầy cô đã ký vào học bạ của mình trước đó.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #546666   22/05/2020

    Về vấn đề này, theo quan điểm của mình,học bạ bản gốc chỉ được cấp 1 lần và không thể cấp lại được, tuy nhiên nếu như bạn bị mất hoặc thất lạc thì có thể đến Sở Giáo dục nơi đã cấp học bạ cho bạn để xin trích sao lại bản gốc.

     
    Báo quản trị |