Xin hỏi về việc ký HĐLĐ hay HĐ khoán việc với bảo vệ, tạp vụ, người nấu ăn

Chủ đề   RSS   
  • #239809 16/01/2013

    thanglonginvest

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về việc ký HĐLĐ hay HĐ khoán việc với bảo vệ, tạp vụ, người nấu ăn

    Kính gửi Luật sư,

    Tôi là nhân viên ở phòng TCHC của một DN cổ phần.  Xin luật sư tư vấn giúp chúng tôi vấn đề như sau:

    Hiện tại công ty chúng tôi đang thuê một nhân viên bảo vệ, 1 tạp vụ và 1 nhân viên nấu ăn tại khu đất dự án (làm việc lâu dài). Đối với những trường hợp này chúng tôi có được phép ký HĐ khoán việc không ? hay phải ký HĐLĐ ? nếu ký HĐLĐ 1 năm một  với điều khoản là "người lao động tự đóng BHXH và mức tiền công đã bao gồm tất cả các khoản chi phí BHXH, BHYT, BHTN mà công ty phải chi trả theo luật định " thì có đúng luật không ? vì mục đích của chúng tôi là muốn khoán gọn công việc với một mức lương và không có ràng buộc gì về BHXH, thưởng và các chế độ khác.

    Xin cám ơn và mong sớm nhận được câu trả lời từ phía luật sư

     

     

     
    18410 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240110   17/01/2013

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


     

    Chào bạn!

    Điểu 27 Bộ luật lao động 1994 sửa đổi bổ sung năm 2002, 2006, 2007 quy định hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại: Hợp đồng không xác định thời hạn, hợp đồng  xác định thời hạn, hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng. Như vậy, với trường hợp này công ty có thể ký hợp đồng lao động theo một công việc nTrhất định có thời hạn dưới 12 tháng. Điểm a, khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội quy định về người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm: “Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên” . Như vậy, công ty phải có trách nhiệm nộp bảo hiểm xã hội cho người lao động.

    Khoản 4, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội quy định: “Người sử dụng lao động tham gia BHTN  là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ 10 lao động trở lên”. Căn cứ theo quy định trên, nếu công ty bạn sử dụng trên 10 lao động thì phải nộp bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động.

    Trân trọng!

     

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net