XIN HỎI VỀ VIỆC KÝ BIÊN BẢN VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ.

Chủ đề   RSS   
  • #308977 11/02/2014

    tranduonghuy1234

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2013
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 6 lần


    XIN HỎI VỀ VIỆC KÝ BIÊN BẢN VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ.

    Tôi có một một vấn đề thắc mắc, mong luật  sư giản đáp:

    Tôi được CSGT thông báo đã vi phạm luật giao thông vì điều khiển xe vượt tốc độ cho phép và phải nộp phạt 150.000 đ,tôi xin xem bằng chứng thì họ bảo sẽ được xem khi về cơ quan và nộp phạt ở đó,họ giao cho tôi một biên bản vi phạm như trên và yêu cầu tôi ký vào.vậy xin hỏi nếu tôi không ký vì lý do chưa được xem hình ảnh vi phạm thì có phạm luât không?

    Một anh CSGT bảo nếu không ký thì sẽ giữ cavet xe và chứng minh của tôi,tôi k đồng ý,vậy việc yêu cầu giữ CMND và cavet của anh CSGT đó là đúng hay sai,nhận tiện,tôi muốn hỏi khi vi phạm thì CSGT chỉ được phép giữ những loại giấy tờ nào  ?

    Trong biên bản nộp phạt,có mục "nghề ngiệp/lĩnh vực hoạt động'' một anh CSGT yêu cầu tôi ghi tên cơ quan vào đó,nếu tôi không cung cấp thông tin đó thì có phạm luật không ạ?

    Việc giải đáp những thắc mắc này của Luật sư sẽ cho tôi kinh nghiệm vô cùng quý báu.Tôi rất mong nhận được hồi âm.

    Trận trọng cảm ơn.

     
    5675 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #309528   15/02/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2763)
    Số điểm: 31501
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1103 lần


    Theo nguyên tắc thì người CSGt phải có bằng chứng chứng minh là bạn vi phạm, như ở đây là bắn tốc độ thì phải có con số trên máy. Còn trong trường hợp này thì được thu giữ những laọi giấy tờ nào bạn có thể xem tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP nhé.

    Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;

    ...

    10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

    a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm g Khoản 3 Điều này bị tịch thu còi, cờ, đèn sử dụng trái quy định;

    b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b Khoản 5; Điểm đ Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 01 tháng;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    tranduonghuy1234 (16/02/2014)
  • #309620   16/02/2014

    tranduonghuy1234
    tranduonghuy1234

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2013
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 6 lần


     cám ơn bạn.tôi vừa in xong nghị định.sẽ nghiên cứu.

    Thân.

     
    Báo quản trị |  
  • #310314   20/02/2014

    Cho phép mình hỏi 1 chút là:

    Theo các mẫu Biên bản đi kèm của ND34 quy định mức phạt trong lĩnh vực GTĐB, thì có 2 mẫu 01a và 01b. Mình muốn hỏi là khi nào thì bắt buộc phải dùng mẫu 01a hoặc 01b?

    NĐ171 mới thì mình chưa rõ các mẫu Biên bản, quyết định đi kèm có khác gì so với NĐ34 ko?

    Bạn nào có mẫu đi kèm theo ND171 thì chia sẻ mình với(chip.hyt.chip@gmail.com). Mình cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #310832   24/02/2014

    tranduonghuy1234
    tranduonghuy1234

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2013
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 6 lần


    ''

    Nghị định
    34/2010/NĐ-CP 02/04/2010 Chính phủ
    Về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ

     

    Nghị định 71/2012/NĐ-CP 19/09/2012 Chính phủ
    Về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 31/2010/NĐ-CP ngày 02/04/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ'' 2 nghị định này đã hết hiệu lực nha bạn.

     

    các Văn bản này được thay thế bởi văn bản sau:
    Nghị định 171/2013/NĐ-CP 13/11/2013 Chính phủ
    Về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranduonghuy1234 vì bài viết hữu ích
    hoangnm89 (19/03/2014)
  • #314588   19/03/2014

    tranduonghuy1234 viết:

    ''

    Nghị định
    34/2010/NĐ-CP 02/04/2010 Chính phủ
    Về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ

     

    Nghị định 71/2012/NĐ-CP 19/09/2012 Chính phủ
    Về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 31/2010/NĐ-CP ngày 02/04/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ'' 2 nghị định này đã hết hiệu lực nha bạn.

     

    các Văn bản này được thay thế bởi văn bản sau:
    Nghị định 171/2013/NĐ-CP 13/11/2013 Chính phủ
    Về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

     

    Cảm ơn bạn. Mình tìm ko thấy các văn bản đính kèm theo nghị định 171 bạn ạ, cũng ko thấy nói trường hợp nào thì dùng mẫu văn bản nào. 

    Bạn giúp mình đc ko

     
    Báo quản trị |  
  • #315153   23/03/2014

    tranduonghuy1234
    tranduonghuy1234

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2013
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 6 lần


    hiện nay khi xử phạt trong lĩnh vực giao thông đường bộ, cảnh sát giao thông sử dụng mức phạt cũng như các chế tài trong nghị định 171 này, bạn nên nghiên cứu kĩ nghị định trên, đối với những văn bản quy phạm pháp luật mà bạn áp dụng, nên vào trang khaitri.vn để xem hiệu lực của nó, vì khi Hiến pháp mới có hiệu lực, các văn bản khác sẽ bị bãi bỏ rất nhiều.bạn nên thận trọng.Thân.

     
    Báo quản trị |