Xin hỏi về việc hợp thửa đất, chuyển mục đích sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #382477 09/05/2015

    lenga9159

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về việc hợp thửa đất, chuyển mục đích sử dụng đất

    Kính mong Luật sư tư vấn giúp tôi một vấn đề như sau:

    Cha mẹ tôi có một thửa đất diện tích 2500 m2 và  đã làm nhà ở và  vườn từ năm 1976 và đã có tên trong sổ Mục kê đất đai lập từ năm 1982 thời kỳ thực hiện Chỉ thị 299-ttg ngày 10/11/1980, trong đó ở ô  ''loại đất'' có đánh chữ " T " (chắc là đất thổ cư)

    Năm 1996, em tôi lập lập gia đình và được cha mẹ tôi xây cho một căn nhà cấp 4 để ở riêng ngay trong vườn.

    Năm 2003, thực hiện chủ trương làm giấy CNQSDĐ của địa phương, bố tôi đã làm thủ tục để được cấp sổ đỏ, lúc đó ông đã có ý định cắt cho em tôi bớt một phần đất đã làm nhà riêng là 500 mét vuông để làm giấy riêng nên khi đo đạc ông đã đề nghị đo tách chừa diện tích đó lại, diện tích còn lại là 2000 mét vuông bố tôi đã làm đứng tên thể đỏ, (trong đó 400 m2 là đất ở), còn phần đất chừa lại cho em tôi đang ở đến nay vẫn chưa làm sổ.

    Xin hỏi luật sư là bây giờ bố tôi xin làm thủ tục hợp thửa đất em tôi đang sử dụng thành 1 thửa như hiện trạng gốc ban đầu  là 2500 m2 có được không? Cần làm những thủ tục gì ạ? 

    Và theo tôi được biết, Nghị định 43/2014/NĐ-CP về quy định thi hành luật đất đai 2013, tại Điều 18, K1 có ghi là một trong những giấy tờ khác về quyền sử dụng đất quy định tại điểm g, K1, Đ 100 luật đất đai là: CÓ TÊN TRONG SỔ MỤC KÊ, Vậy đối chiếu với điều kiện thửa đất của bố tôi thì có được công nhận lại hạn mức đất ở là gấp 5 lần hạn mức  như theo quy định tại K2 Đ. 103 luật đất đai không ạ? (thực chất chúng tôi muốn hợp thửa, sau đó bố tôi sẽ xin chuyển sang đất ở...)

    Kính mong các Luật sư tư vấn giúp đỡ. Tôi xin chân thành cảm ơn Luật sư!

     
    3965 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382667   11/05/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1022 lần
    Lawyer

    dù bây giờ có thửa hay không thì gia đình bạn cũng không được hưởng hạn mức 5 lần như bạn suy nghĩ, bây giờ muốn chuyển mục đích dù là 1m2 cũng phải đóng tiền chuyển mục đích với mức tiền 100% chênh lêch giữa đất ở với đất vườn.

    để như thế bây giờ em của bạn hợp thức hóa 500m2 có thể sẽ được giảm 50% trong hạn mức khi làm sổ và chuyển mục đích

     

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    lenga9159 (12/05/2015)
  • #382828   12/05/2015

    lenga9159
    lenga9159

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư đã quan tâm và tư vấn cho tôi.

    Nhưng một vấn đề tôi còn băn vướng mắc là: Tại điểm b, K5, Điều 24 Nđ 43/2014/NĐ-CP có quy định: ''

    '' 5. Diện tích đất ở của hộ gia đình, cá nhân trong trường hợp thửa đất ở có vườn, ao đã được cấp Giấy chứng nhận trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 được xác định như sau:

    .... b) Trường hợp tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận trước đây mà người sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định này nhưng diện tích đất ở chưa được xác định theo quy định tại các Khoản 2, 3 và 4 Điều 103 của Luật Đất đai, Khoản 3 Điều này và chưa được xác định lại theo quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản 1 Điều 45 của Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29 tháng 10 năm 2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai năm 2003, nay người sử dụng đất có đơn đề nghị xác định lại diện tích đất ở hoặc khi Nhà nước thu hồi đất thì diện tích đất ở được xác định lại theo quy định tại các Khoản 2, 3 và 4 Điều 103 của Luật Đất đai và Khoản 3 Điều này; hộ gia đình, cá nhân không phải nộp tiền sử dụng đất, được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất đối với diện tích đã được xác định lại là đất ở.''

    Và K2. Điều 103 luật ĐĐ quy định:

    "2......

    Trường hợp trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật này chưa xác định rõ diện tích đất ở thì diện tích đất ở được công nhận không phải nộp tiền sử dụng đất được xác định bằng không quá 05 lần hạn mức giao đất ở quy định tại khoản 2 Điều 143 và khoản 4 Điều 144 của Luật này."

    Đối chiếu với trường hợp thửa đất của bố tôi thì:

    Thửa đất đã được cấp sổ đỏ trước ngày 1/7/2014; Tại thời điểm được cấp sổ đỏ(2003), thửa đất trên đã có một trong các giấy tờ quy định tại K 1 điều 100 luật đất đai ( có tên trong sổ mục kê); Trong sổ mục kê không ghi rõ diện tích đất ở;  thửa đất chưa được xác định lại đất ở theo quy định tại điểm b, K.5. Điều 24 nghị định 43/2014/NĐ-cp.

    Với các điều kiện  vậy thì có được xác định lại hạn mức đất ở gấp 5 lần không ạ?

    Kính mong Luật sư tư vấn giúp ạ! Xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977