Xin hỏi về việc góp vốn bằng quyền thuê đất.

Chủ đề   RSS   
  • #71126 01/12/2010

    Xin hỏi về việc góp vốn bằng quyền thuê đất.

    Kính gửi Luật sư của Thư viện Pháp Luật.

    Tôi rất mong Luật sư tư vấn giúp tôi về các thủ tục liên quan đến nhận vốn góp bằng quyền thuê đất vào công ty mới. Công ty CP Thạch cao Đình vũ được thành lập bởi 3 tổ chức góp vốn. trong đó có 2 tổ chức góp vốn bằng tiền mặt. 01 tổ chức góp vốn bằng quyền thuê đất.

    (Phần đất thuê này là 3ha trong tổng thể 40 ha tổ chức nầy đang có quyền thuê của UBND TP Hải Phòng).

    Tôi cũng xin hỏi Luật sư là khi tổ chức đó mang đi góp vốn có phải làm thủ tục tách sổ hay không?
    Xin cảm ơn

     
    29853 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71381   02/12/2010

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần


    Chào bạn!

    Mọi biến động phải được cập nhật trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng không cần tách sổ .

    Thân ái chào bạn !!!

    trích Nghị định 181/2004/NĐ-CP
    .................

    Điều 41. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    1. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo một mẫu thống nhất trong cả nước đối với mọi loại đất do Bộ Tài nguyên và Môi trường phát hành.

    Mọi người sử dụng đất đều được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trừ các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Nhà nước không cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho những trường hợp sau:

    3. ..................................

    4. Trong quá trình sử dụng đất, những biến động sau đây phải được ghi nhận trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

    a) Khi người sử dụng đất thực hiện chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc góp vốn bằng quyền sử dụng đất mà hình thành pháp nhân mới đối với cả thửa đất; cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất (trừ trường hợp cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp quy định tại điểm d khoản 5 Điều này) hoặc thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất hoặc góp vốn bằng quyền sử dụng đất mà không hình thành pháp nhân mới đối với cả thửa đất hoặc một phần thửa đất;

    5. Trong quá trình sử dụng đất, những trường hợp sau đây phải được cấp mới giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

    a) Tạo thửa đất mới do được Nhà nước giao đất, cho thuê đất;

    b) Tạo thửa đất mới do hợp nhiều thửa đất thành một thửa;

    c) Tạo thửa đất mới trong trường hợp chuyển quyền sử dụng một phần thửa đất, chuyển mục đích sử dụng một phần thửa đất, Nhà nước thu hồi một phần thửa đất, người sử dụng đất đề nghị tách thửa đất thành nhiều thửa mà pháp luật cho phép;

    d) Khi người sử dụng đất cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp; cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất đã có hoặc để xây dựng nhà xưởng, cơ sở dịch vụ công nghệ cao và sản xuất, kinh doanh sản phẩm công nghệ cao trong khu công nghệ cao; cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất trong khu phi thuế quan và khu công nghiệp, khu giải trí đặc biệt, khu du lịch trong khu thuế quan của khu kinh tế (gọi là cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp);

    đ) Ranh giới thửa đất bị thay đổi khi thực hiện kết quả hoà giải thành về tranh chấp đất đai được Uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền công nhận; thực hiện quyết định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền về việc chia tách hoặc sáp nhập tổ chức; thực hiện văn bản về việc chia tách hoặc sáp nhập tổ chức kinh tế phù hợp với pháp luật; thực hiện việc xử lý nợ theo thoả thuận trong hợp đồng thế chấp, bảo lãnh; thực hiện quyết định hành chính giải quyết khiếu nại, tố cáo về đất đai, thực hiện bản án hoặc quyết định của Toà án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án; thực hiện văn bản công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất phù hợp pháp luật; thực hiện việc chia tách quyền sử dụng đất theo văn bản phù hợp với pháp luật đối với hộ gia đình hoặc nhóm người có quyền sử dụng đất chung;

    e) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của người sử dụng đất bị ố, nhòe, rách, hư hại hoặc bị mất.

    ................

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #71779   05/12/2010

    hieppoe
    hieppoe

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2009
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Điều 111  Luật Đất Đai quy định tổ chức kinh tế được Nhà nước cho thuê đất có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    +  Các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 105 và Điều 107 của Luật Đất Đai;

    +  Thế chấp, bảo lãnh bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam để vay vốn sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật;

    +  Bán tài sản, góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

    +  Cho thuê lại đất đã được xây dựng xong kết cấu hạ tầng trong trường hợp được phép đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng tại khu công nghiệp, khu công nghệ cao, khu kinh tế;

    +  Tổ chức kinh tế được Nhà nước cho thuê đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà đã trả tiền thuê đất cho cả thời gian thuê hoặc đã trả trước tiền thuê đất cho nhiều năm mà thời hạn thuê đất đã được trả tiền còn lại ít nhất là năm năm thì có các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 110 của Luật này trong thời hạn đã trả tiền thuê đất;

    Vì vậy, vấn đề quan trọng ở đây phải xem coi đất thuê ấy có thuộc đối tượng được “góp vốn” không? – Đất thuê ấy chỉ được góp vốn nếu trả tiền thuê đất một lần hoặc trả nhiều năm mà thời hạn còn lại nhiều hơn 5 năm thì mới được đem đi góp vốn.

    Nếu như đất thuê của bạn thuộc dạng được phép “góp vốn” như đã phân tích ở trên. Và bạn chỉ đem 3ha trong tổng thể 40ha đi “góp vốn”, do đó không thuộc trường hợp góp vốn bằng quyền sử dụng đất mà hình thành pháp nhân mới đối với cả thửa đất” để được ghi nhận biến động trên GCN như quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 41 Nghị định 181/2004/NĐ-CP mà Anh Kimlalaw đã viện dẫn. Nói cách khác, trường hợp này bạn phải tách sổ trước khi tiến hành “góp vốn”.

    Vài điều trao đổi cùng bạn. Nếu cần thông tin thêm, bạn vui lòng liên hệ: Nguyễn Hiệp (0904 727 115)

    Luật sư Nguyễn Hiệp

    Phone: 0904 727 115 - 092 8989 798

    Email: hiepnguyen@luatviban.com

    http://www.luatviban.com

     
    Báo quản trị |  
  • #73303   14/12/2010

    hungdinh
    hungdinh

    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 1342
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em không thấy Luật sư trả lời là doanh nghiệp này có được góp vốn bằng quyền thuê đất không?
    Nếu góp được thì LS trả lời giúp phái làm như thế nào để an toàn và bảo đảm quyền lợi của các bên?
    Thân
     
    Báo quản trị |  
  • #73372   14/12/2010

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần


    Chào bạn!

    Doanh nghiệp có quyền thuê đất vẫn có thể góp vốn bằng quyền thuê đó ( với điều kiện đã hoàn tất các nghĩa vụ liên quan đến việc thuê). Tuy nhiên để an toàn và đảm bảo quyền lợi cho các bên thì trước tiên các bên phải tuân thủ các quy định của pháp luật về việc hợp tác của mình, đồng thời phải lập văn bản các thỏa thuận và thực hiện đúng để tránh xảy ra tranh chấp sau này.
     
    Trong quá trình hợp tác, các bên cũng cần công khai, minh bạch các khoản thu chi và có sự tôn trọng cần thiết với đối tác để việc kinh doanh đạt kết quả tốt nhất.

    Thân ái chào bạn !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #73564   16/12/2010

    hungdinh
    hungdinh

    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 1342
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thưa Luật Sư cho em hỏi thêm là:

    1. Góp vốn bằng quyền thuê đất thì theo hình thức liên doanh hay là hợp tác đầu tư? có thể thành lập pháp nhân không?

    Nếu thành lập pháp nhân thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được cơ quan chức năng nhà nước cấp cho pháp nhân mới được thành lập không?

    2. Phương pháp xác định giá trị quyền thuê đất để xác định vốn góp như thế nào a? Xin luật sư nêu rõ

    3. Luật sư gửi cho em những quy định của pháp luật về vấn đề này trong văn bản nào và thuộc điều khoản nào nhé?

     
    Báo quản trị |  
  • #74108   19/12/2010

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần


    Chào bạn!

    Khi hợp tác thì tùy theo nhu cầu các bên mà chọn hình thức thành lập liên doanh hoặc chỉ hợp tác theo hợp đồng. Tuy nhiên hình thức bảo đảm quyền lợi cho các bên là thành lập liên doanh và cùng quản lý dù hình thức này phát sinh thêm các thủ tục hành chính.

    Trong trường hợp này các thay đổi sẽ được cập nhật biến động vào giấy chứng nhận QSDĐ. Gía trị góp vốn bằng quyền thuê đất do 2 bên thỏa thuận và được lập văn bản ghi nhận sự thỏa thuận này hoặc nhờ 1 đơn vị chức năng thẩm định và các bên cùng thống nhất.

    Bạn có thể tham khảo các văn bản quy định về các vấn đề này trong Luật Đất đai, Luật Doanh nghiệpLuật Đầu tư ... và các Nghị định hướng dẫn liên quan .

    Thân ái chào bạn !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #116902   11/07/2011

    hoanghiep_lawyer
    hoanghiep_lawyer

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 129
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Tôi đồng ý với ý kiến của bạn hieppoe. Trước khi xem xét hợp tác hay liên doanh với chủ thể góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì phải tìm hiểu kỹ xem mảnh đất đó có được góp vốn hay không. Cái này vô cùng quan trọng.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Kim Lân - Email: kimlalaw2000@yahoo.com