Xin hỏi về việc góp vốn

Chủ đề   RSS   
  • #215570 23/09/2012

    lethuytien16

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về việc góp vốn

    Cho em hỏi 1 vấn đề với ạ. Giả sử chúng em thành lập một công ty, 1 thành viên góp vốn bằng hợp đồng thuê nhà đứng tên của bố mẹ thành viên đó. Vậy khi chúng em làm thủ tục đăng ký kinh doanh thì chỉ cần hợp đồng thuê nhà hay cần giấy tờ gì khác nữa ạ?

    Em xin cảm ơn!

     
    4381 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #215827   24/09/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo khoản 4 Điều 4 Luật Doanh nghiệp năm 2005 quy định:

    "Góp vốn là việc đưa tài sản vào công ty để trở thành chủ sở hữu hoặc các chủ sở hữu chung của công ty. Tài sản góp vốn có thể là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác ghi trong Điều lệ công ty do thành viên góp để tạo thành vốn của công ty".

    Theo đó Hợp đồng thuê nhà đứng tên của bố mẹ thành viên không phải là tài sản hoặc giá trị quyền tài sản có thể đem góp vốn thành lập công ty. Tuy nhiên, khi đăng thành lập công ty, thành viên góp vốn có thể đăng ký phần vốn góp với
    một tỷ lệ nhất định sau đó Công ty và bố mẹ thành viên đó ký hợp đồng cho thuê lại trụ sở để đối trừ tiền thuê nhà và phần vốn góp của thành viên đó.

    Thủ tục đăng ký doanh nghiệp có vốn đầu tư trong nước không yêu cầu bạn phải cung cấp hợp đồng thuê nhà mà doanh nghiệp tực chịu trách nhiệm về tính chính xác và trung thực về nội dung đăng ký doanh nghiệp.

    Nếu cần sự trợ giúp của Luật sư, bạn hãy liên hệ trực tiếp với tôi hoặc qua điện thoại để được tư vấn cụ thể hơn.

    Chúc thành công!

    Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 24/09/2012 03:12:45 CH

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.