DanLuat 2015

Xin hỏi về việc đứng tên sổ hồng

Chủ đề   RSS   
  • #335358 26/07/2014

    Xin hỏi về việc đứng tên sổ hồng

    Thưa luật sư,

    Mẹ em đã mất nhưng không để lại di chúc. Nhưng tất cả giấy tờ đều mang tên bố em trong đó có cả sổ hồng căn nhà đang ở.

    thứ 1: Luật sư cho em được hỏi bây giờ em muốn được đứng tên trong giấy tờ nhà thì phải làm sao?

    Thứ 2: nếu bố em bán căn nhà đó thì em có quyền không đồng ý không? và em có được chia tài sản không?

    Mong Luật sư tư vấn, em chân thành cám ơn.

     

     
    4024 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335561   28/07/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29012
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào ngocanhphan610!

    Nội dung em hỏi Luật sư tư vấn cho em như sau:

    Trước hết để khẳng định em có quyền hay không liên quan tới căn nhà đó thì phải xác định tài sản này có phải là tài sản chung của vợ chồng theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 không?

    Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

    2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

    Nếu đây là tài sản chung của bố mẹ em thì khi mẹ em qua đời sẽ phát sinh quan hệ về thừa kế của mẹ em. Khi đó bố em và em là những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của mẹ em nên khi đó em sẽ có quyền liêu quan tới căn nhà.

    Việc quản lý, phân chia phần tài sản của mẹ em sẽ được các đồng thừa kế thống nhất, trường hợp cả bố em và em đều đồng ý để hai người cùng đứng tên trên giấy chứng nhận thì có thể thực hiện đăng ký với cơ quan có thẩm quyền.

    Đó là một số nội dung Luật sư  tư vấn cho em, em có thể hỏi tiếp hoặc liên hệ với Luật sư  qua Số điện thoài tư vấn trực tiếp 19006281.

    Chúc em mạnh khỏe và thành công!

     

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #336807   03/08/2014

    Cám ơn Luật sư đã tư vấn.

    Chúc luật sư luôn mạnh khỏe

     
    Báo quản trị |  
  • #336844   04/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 185 lần
    Lawyer

    Chào Bạn!

    - Trường hợp của bạn cần phải xác định khối tài sản đó có phải được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân giữa bố bạn và mẹ bạn hay không?

    - Nếu tài sản đó có được trong thời kỳ hôn nhân thì đó là tài sản chung của bố mẹ bạn => về nguyên tắc mẹ bạn có 1/2 tài sản trong khối tài sản chung đó vì vậy khi mẹ bạn mất  không có di chúc thì phát sinh thừa kế đối với 1/2 di sản thừa kế của mẹ bạn hàng thừa kế thứ 1 của mẹ bạn gồm ông, bà ngoại của bạn (nếu còn sống), Bố bạn và anh chị em bạn.(1/2 khối tài sản chia điều cho những người ở hàng thừa kế thứ nhất)

    - Vì bạn chỉ được hưởng 1 phần trong khối di sản của mẹ bạn vì vậy bạn muống đướng tên thì phải thanh toán cho những người ở cùng hàng thừa kế với bạn và phần tài sản riêng của bố bạn (nếu được các bên đồng ý).

    - Về việc bố bạn muống bán căn nhà đó bạn có quyền không đồng ý vì bạn có quyền trong khối tài sản này. bạn đương nhiên được hưởng 1 phần từ di sản của mẹ bạn trừ khi bạn thuộc đối tượng bị tước quyền thừa kế theo (Điều 643 Bộ luật dân sự)

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-