Xin hỏi về việc cho nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #321547 05/05/2014

    loveandhate1606

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về việc cho nghỉ việc

    Tôi tham gia lao động ở công ty từ 12/2012. Năm 2013 ký hợp đồng 1 năm từ 01/01/2013 đến 31/12/2013 nhưng đến tháng 06/2013 công ty mới bắt đầu đóng BHXH. Năm 2014 ký hợp đồng không thời hạn.đến tháng 05/2014 công ty cho nghỉ vì lý do cắt giảm biên chế mà không báo trước 45 ngày theo quy định . Xin cho hỏi việc cho nghĩ đột ngột như vậy tôi có được trợ cấp hay bồi thường hay không và như vậy công ty có vi phạm hợp đồng hay không? Và vì chưa đủ 1 năm đóng BHXH vậy tôi có nhận dược trợ cấp thất nghiệp hay không?

     

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 05/05/2014 07:43:51 CH Sửa từ chữ IN HOA. Cập nhật bởi loveandhate1606 ngày 05/05/2014 02:00:02 CH THIẾU
     
    2675 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321694   06/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Nếu rơi vào các trường hợp quy định theo điều 38 Bộ luật lao động thì công ty được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với bạn.

    Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn; 

     

    Nếu bạn rơi vào một trong các trường hợp tại điều 38 này thì công ty có quyền và đã làm đúng quy định, ngược lại công ty sa thải bạn trái pháp luật bạn có quyền kiện công ty để bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng của bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ