Xin hỏi về viêc chia tài sản thừa kế?

Chủ đề   RSS   
  • #206744 11/08/2012

    thanhhuy88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về viêc chia tài sản thừa kế?

    Chào Luật sư! 

    Tôi cần nhờ sự gúp đỡ của Luật sư về vấn đề chia gia sản thừa kế. 

    Gia đình vợ tôi có 11 người con đã có vợ chồng hết cả, khi ba vợ tôi mất (đột ngột và không có di chúc) thì tài sản còn lại gồm 1 mảnh đất 400m2, 1 căn nhà do ba mẹ vợ tôi cùng đứng tên sở hữu. Vậy xin hỏi luật sư về vấn đề tài sản còn lại đó, mọi người sẽ được phân chia như thế nào theo đúng quy định của phát luật? Và còn 1 mảnh đất mẹ vợ tôi đứng tên là tài sản được thừa kế từ bà ngoại vợ, vậy tài sản đó có tính chung vào tài sản thừa kế hay tài sản riêng của mẹ vợ tôi? Xin chân thành cám ơn sự giải đáp của Luật sư.

    Cập nhật bởi thanhhuy88 ngày 11/08/2012 09:46:06 CH
     
    6185 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206896   13/08/2012

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Khi bạn bạn chết không để lại di chúc, thì phần di sản của cha bạn sẽ được chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất gồm có: Cha mẹ, vợ, các con của người chết.

    Theo bạn trình bày thì căn nhà là của cha mẹ bạn nên 50% giá trị căn nhà là phần di sản của cha bện sẽ được chia đều cho những người trên.

    Riêng phần đất 400m2 mà mẹ bạn được thừa kế từ bà ngọai chỉ có thể là tài sản chung của cha mẹ bạn khi 2 người lập bản thỏa thuận nhập tài sản này vào khối tài sản chung của vợ chồng. Nếu không có thì đây là tài riêng của mẹ bạn.

    Thân chào.

     

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #206902   13/08/2012

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 198 lần


     

    Chào bạn

     

    Do ba vợ bạn mất không để lại di chúc cho nên những người thừa kế theo pháp luật của ba vợ bạn bao gồm: 11 người con, vợ và cha, mẹ của ba vợ bạn (nếu còn sống). Theo quy định tại điều 676 Bộ luật Dân sự “Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”

    Di sản để lại của ba vợ bạn là ½ trong số tài sản gồm 400m2 đất và căn nhà được chia đều cho các đồng thừa kế.

    Mảnh đất mà mẹ vợ bạn đứng tên là tài sản thừa kế từ bà ngoại vợ, thì theo quy định tại Điều 32 Luật hôn nhân và gia đình “Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân” theo đó đây là tải sản riêng không được tính chung vào di sản thừa kế của ba vợ bạn.

     

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com