xin hỏi về văn phòng đại diện

Chủ đề   RSS   
  • #239049 12/01/2013

    elm.chen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi về văn phòng đại diện

    công ty em là công ty nhỏ

    muốn thay đổi địa điểm văn phòng để thuận tiện hơn cho công việc kinh doanh của công ty

    chuyển tới 1 địa điểm thuộc quận khác

    vậy cho em hỏi: địa điểm mới này có đc coi là văn phòng đại diện không, có hợp pháp để ghi trên hợp đồng và các giấy tờ #( trừ hóa đơn của công ty xuất ra)? và tiền thuê nhà hàng tháng tại địa điểm mới này nếu chủ nhà cung cấp HĐ gồm tên, mã số thuế và Địa chỉ đúng của công ty thì có được coi là chi phí hợp lí không?

    em cám ơn sự tư vấn của luật sư

     
    3956 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239487   14/01/2013

    nguyenthevulaw
    nguyenthevulaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn

    Tôi là luật sư Nguyễn Thế Vũ thuộc Công ty luật NTV Law. Qua nội dung bạn hỏi, tôi xin phép được trả lời như sau:

    Nếu Công ty bạn thay đổi địa điểm, cụ thể chuyển đến một địa điểm thuộc quận khác của cùng thành phố thì bạn phải làm thủ tục thay đổi địa chỉ mới tại Phòng đăng ký kinh doanh tại tỉnh (hồ sơ gồm đơn đề nghị thay đổi, Quyết định và BBH ... theo mẫu tại Thông tư 14/2010/TT-BKH ngày 04/06/2010) hoặc xem trên website của Sở kế hoạch đầu tư tỉnh.

    Sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới, bạn tiến hành cấp đổi con dấu tại cơ quan công an (vì thay đổi quận) và cập nhật thông tin địa chỉ mới với cơ quan quản lý thuế.

    Kể từ thời điểm này mọi giao dịch và chứng từ tại địa chỉ mới hoàn toàn hợp pháp.

    Nếu có bất kỳ vấn đề gì cần hỏi thêm, xin vui lòng liên lạc:

    Nguyễn Thế Vũ

    Công ty Luật NTV
    Cung cấp giải pháp và dịch vụ pháp lý tối ưu nhất

    Địa chỉ: 478 Lê Văn Thọ, P16, Q Gò Vấp, tp.HCM
    Điện thoại: 08.36 02 00 02                             .Fax: 08.38 94 97 95
    Di động: 0909 549 246/ 0938 67 68 64       .Email: vunt@ntvlaw.vn

    Luật sư Nguyễn Thế Vũ

    Công ty Luật NTV (NTV law)

    Website: www.ntvlaw.vn

    Email: vunt@ntvlaw.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #239674   15/01/2013

    luatgiatrinhvn
    luatgiatrinhvn

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2012
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 223
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Với câu hỏi của bạn, Luật Gia Trịnh xin trả lời bạn như sau:

    Trước hết bạn phải hiểu Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. tổ chức và hoạt động của văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật (Khoản 1 Điều 37 Luật Doanh nghiệp). Như vậy, bạn phải xác định là bạn muốn thành lập văn phòng đại diện hay là thay đổi địa chỉ trụ sở chính của công ty. Theo như những gì bạn trình bày ở trên thì tôi hiểu là bạn muốn thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp. 

    Trước khi tiến hành thay đổi địa chỉ trụ sở chính của công ty bạn phải gửi thông báo đến Chi cục thuế nơi công ty bạn có trụ sở chính yêu cầu Chi cục thuế hướng dẫn công ty bạn để hoàn thành các nghĩa vụ về thuế.

    Hồ sơ thay đổi trụ sở chính của doanh nghiệp bạn có thể vào đây để tham khảo: http://luatgiatrinh.com/thay-doi/Thay-doi-tru-so-cong-ty-47/ . Do việc thay đổi trụ sở chính của công ty của bạn sang quận (huyện) khác nên khi tiến hành xong thủ tục thay đổi trụ sở chính của công ty thì bạn phải tiến hành làm lại dấu. 

    Sau khi tiến hành các thủ tục thay đổi địa chỉ trụ sở chính xong, bạn phải làm thông báo đến Chi cục thuế quận (huyện) mới nơi mà công ty của bạn có trụ sở.

    Luật Gia Trịnh

    Cơ sở 1: Số 534 Minh Khai, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội

    Cơ sở 2: P902, tòa nhà HH1, đường Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Phone: 0978 631 644 - 0916.674.386

    Website: www.luatgiatrinh.com

    Email: luatgiatrinh.@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư/Luật gia: Nguyễn Thế Vũ

Công ty Luật NTV

Cung cấp giải pháp và dịch vụ pháp lý tối ưu nhất

Địa chỉ: 478 Lê Văn Thọ, P16, Q Gò Vấp, tp.HCM

Điện thoại: 08.36 02 00 02 .Fax: 08.38 94 97 95

Di động: 0909 549 246/ 0938 67 68 64 Email: vunt@ntvlaw.vn .Website: www.ntvlaw.vn