Xin Hỏi về Vấn đề về mất HĐ GTGT ( Bên Mua ) ?

Chủ đề   RSS   
  • #164367 10/02/2012

    haynhi123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Hỏi về Vấn đề về mất HĐ GTGT ( Bên Mua ) ?

    Chào Luật Sư ,e mún hỏi Luật Sư Về sự việc của cty em ,mong luật sư giúp đỡ :
    tình hình sự việc là như thế này  : Bên em là bên bán ,bên e ghi sai số thuế của họ ,đáng nhẽ là 10% nhưng bên e lại ghi có 5% ,Kế toán bên em yêu cầu Hủy HĐ đó đi ,E đến bên mua yêu cầu họ Trả lại Liên 2 thì Bên mua bảo là đã làm mất HĐ đầu vào ! .E ko biết xử lý tình huống này nhu thế nào .Mong Luật sư tư vấn giúp em .
     
    3967 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #164379   10/02/2012

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 100
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 259 lần


    haynhi123 viết:
    Chào Luật Sư ,e mún hỏi Luật Sư Về sự việc của cty em ,mong luật sư giúp đỡ :
    tình hình sự việc là như thế này  : Bên em là bên bán ,bên e ghi sai số thuế của họ ,đáng nhẽ là 10% nhưng bên e lại ghi có 5% ,Kế toán bên em yêu cầu Hủy HĐ đó đi ,E đến bên mua yêu cầu họ Trả lại Liên 2 thì Bên mua bảo là đã làm mất HĐ đầu vào ! .E ko biết xử lý tình huống này nhu thế nào .Mong Luật sư tư vấn giúp em .

    Chào bạn! Nếu bên bạn ghi sai thuế suất thì ghi thêm hóa đơn điều chỉnh tăng phần thuế là được, không phải thu hồi hóa đơn đã xuất. Còn việc bên mua làm mất hóa đơn thì họ chịu trách nhiệm thôi.

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
  • #164381   10/02/2012

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12301
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 767 lần


    haynhi123 viết:
    Chào Luật Sư ,e mún hỏi Luật Sư Về sự việc của cty em ,mong luật sư giúp đỡ :
    tình hình sự việc là như thế này  : Bên em là bên bán ,bên e ghi sai số thuế của họ ,đáng nhẽ là 10% nhưng bên e lại ghi có 5% ,Kế toán bên em yêu cầu Hủy HĐ đó đi ,E đến bên mua yêu cầu họ Trả lại Liên 2 thì Bên mua bảo là đã làm mất HĐ đầu vào ! .E ko biết xử lý tình huống này nhu thế nào .Mong Luật sư tư vấn giúp em .


    Trường hợp của bạn thì người mua phải làm Khoản 1 điều 22 sau đó kết hợp với cty bạn làm theo khoản 2 điều 22 thông tư153/2010/TT-BTC />

    Trích dẫn:
    Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn


    1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.



    Người mua sẽ bị trảm theo khoản 1 Điều 34 Nghị định51/2010/NĐ-CP />


    Trích dẫn:
    Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hoá đơn của người mua


    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hoá đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hoá đơn bất hợp pháp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.

    3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hoá đơn lập khống.



    Cập nhật bởi mrvanthuc ngày 11/02/2012 08:25:15 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #164391   10/02/2012

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 100
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 259 lần


    mrvanthuc viết:

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hoá đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.


    Hichic, hồi đó mất hóa đơn phạt có 200 hoặc 300k, bây giờ bị phạt cao thấy ớn luôn, chắc ngân sách NN đang bị thiếu đây. Tháng nào mà lỡ làm mất tờ hóa đơn chắc tháng đó có nước húp cháo 
    Cập nhật bởi hieuntvv ngày 10/02/2012 11:49:29 SA

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
  • #165783   16/02/2012

    haynhi123
    haynhi123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình đã làm đúng theo MR-VănThuc ,nhưng thưa luật sư ,Mình (bên bán ) đã làm 1 biên bản về việc mất HĐ ,và photo 1 bản HĐ bán ra đó nhưng bên mua o công nhận ,họ bảo họ ko biết ,đã bị thất lạc đâu rồi (trong khi hum trước mình hỏi thì họ bảo là xé rồi ). Mình ko biết xử lý thế nào vì trong trương hợp này bên mình cũng sai vì đã ghi nhầm số thuế cho họ ! Giờ mình phải làm gì , có kê HĐ sai đó ko hay là huỷ ,nhưng huỷ cũng ko được Luật quy định khi huỷ HĐ thì phải đầy đủ 3 liên ! Trương hợp này mình ko biết giải quyết thế nào !
    Mong luật sư giúp đỡ 
    Mình có tham khảo 1 số ý kiến trên diễn đàn là phải lập HĐ bổ xung nhưng mình cũng ko biết kê khai bổ xung như thế nào . Trương hợp mình là TIền hàng 2.000.000 ,nhưng bên mình ghi có 1.000.000 ,Mong mọi người giúp đỡ.
    Cập nhật bởi haynhi123 ngày 17/02/2012 09:12:58 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #165916   17/02/2012

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 100
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 259 lần


    haynhi123 viết:
    Mình đã làm đúng theo MR-VănThuc ,nhưng thưa luật sư ,Mình (bên bán ) đã làm 1 biên bản về việc mất HĐ ,và photo 1 bản HĐ bán ra đó nhưng bên mua o công nhận ,họ bảo họ ko biết ,đã bị thất lạc đâu rồi (trong khi hum trước mình hỏi thì họ bảo là xé rồi ). Mình ko biết xử lý thế nào vì trong trương hợp này bên mình cũng sai vì đã ghi nhầm số thuế cho họ ! Giờ mình phải làm gì , có kê HĐ sai đó ko hay là huỷ ,nhưng huỷ cũng ko được Luật quy định khi huỷ HĐ thì phải đầy đủ 3 liên ! Trương hợp này mình ko biết giải quyết thế nào !
    Mong luật sư giúp đỡ 
    Mình có tham khảo 1 số ý kiến trên diễn đàn là phải lập HĐ bổ xung nhưng mình cũng ko biết kê khai bổ xung như thế nào . Trương hợp mình là TIền hàng 2.000.000 ,nhưng bên mình ghi có 1.000.000 ,Mong mọi người giúp đỡ.

    Chào bạn!
    Hóa đơn bổ sung bạn ghi như sau:
    - Nội dung: điều chỉnh tăng hóa đơn số .... ngày....
    - Tiền hàng: 1.000.000 (số ghi thiếu)
    - Tiền thuế: 100.000
    - TC: 1.100.000
    Về phần hóa đơn liên 2 bên mua làm mất thì thủ tục báo mất hóa đơn họ sẽ tự làm, bên bạn ko cần làm cái này, khi nào họ yêu cầu bạn photo liên 1 thì pho cho họ thôi

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
  • #165942   17/02/2012

    haynhi123
    haynhi123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hieuntvv viết:
    haynhi123 viết:
    Mình đã làm đúng theo MR-VănThuc ,nhưng thưa luật sư ,Mình (bên bán ) đã làm 1 biên bản về việc mất HĐ ,và photo 1 bản HĐ bán ra đó nhưng bên mua o công nhận ,họ bảo họ ko biết ,đã bị thất lạc đâu rồi (trong khi hum trước mình hỏi thì họ bảo là xé rồi ). Mình ko biết xử lý thế nào vì trong trương hợp này bên mình cũng sai vì đã ghi nhầm số thuế cho họ ! Giờ mình phải làm gì , có kê HĐ sai đó ko hay là huỷ ,nhưng huỷ cũng ko được Luật quy định khi huỷ HĐ thì phải đầy đủ 3 liên ! Trương hợp này mình ko biết giải quyết thế nào !
    Mong luật sư giúp đỡ 
    Mình có tham khảo 1 số ý kiến trên diễn đàn là phải lập HĐ bổ xung nhưng mình cũng ko biết kê khai bổ xung như thế nào . Trương hợp mình là TIền hàng 2.000.000 ,nhưng bên mình ghi có 1.000.000 ,Mong mọi người giúp đỡ.

    Chào bạn!
    Hóa đơn bổ sung bạn ghi như sau:
    - Nội dung: điều chỉnh tăng hóa đơn số .... ngày....
    - Tiền hàng: 1.000.000 (số ghi thiếu)
    - Tiền thuế: 100.000
    - TC: 1.100.000
    Về phần hóa đơn liên 2 bên mua làm mất thì thủ tục báo mất hóa đơn họ sẽ tự làm, bên bạn ko cần làm cái này, khi nào họ yêu cầu bạn photo liên 1 thì pho cho họ thôi

    Ban ơi mình ghi nhầm ,HĐ đáng nhẽ tiền hàng là 2.000.000 ,nhưng thuế mình ghi nhầm là 1.000.000 ,giờ o biết xử lý ,vì chẵng nhẽ mình lại ghi 
    -tiền hàng : 0 
    -tiền thuế : 1.000.000
    TC: 1.000.000
     
    Báo quản trị |