DanLuat 2015

xin hỏi về vấn đề thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #274631 11/07/2013

    heorung1992

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi về vấn đề thừa kế

    chị em lấy chồng rồi, ra ở riêng, nhưng do muốn chia tài sản đất đai do Ba ( đã qua đời) để lại, mẹ em không chịu vì bà còn sống, em lại đi học xa, cứ 1 tuần lại về nhà kiếm cớ gậy sự, chửi mẹ em, vậy trong trường hợp này mẹ em muốn tách khẩu chị em ra khỏi hộ khẩu được không ạ, và chị em quyền kiện mẹ em vì không chia tài sản không ạ ? nhờ mọi người giúp

     
    2769 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #274662   11/07/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn! 

    Theo thông tin mà bạn cung cấp chúng tôi tư vấn cho bạn như sau: 

    Như bạn trình bày thì ba bạn đã mất và có để lại mảnh đất mà má bạn đang ở. Ba má bạn có 2 ng con chị gái  và bạn, chị gái bạn đã đi lấy chồng.

    Theo quy định của pháp luật thừa kế thì phần tài sản của người đã chết để lại (thường thì sẽ trừ đi phần tài sản của vợ/ chồng, thường là 1/2 tài sản chung ) sẽ được chia lại cho những người thuộc hàng thừa kế của người đó, hàng thừa kế thứ nhất gồm: cha mẹ, vợ/ chồng, các con. Như vậy thì tài sản của cha bạn sẽ được chia cho má bạn và 2 chị em bạn.

    Do đó chị gái bạn có quyền khởi kiện ra tòa  yêu cầu chia thừa kế đối với phần tài sản của ba bạn (ở đây là mảnh đất). Tòa án sẽ chia phần tài sản đó nếu các đồng thừa kế không thể thỏa thuận phân chia di sản đó. Chúc gia đình bạn sớm ổn định.

    Trân trọng        

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  
  • #274676   11/07/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1966)
    Số điểm: 12526
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 736 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thứ nhất về việc tách khẩu của chị bạn ra khỏi hộ khẩu của gia đình bạn là hoàn toàn đúng quy định của pháp luật và phù hợp với cuộc sống hiện tại vì chị ấy đã đi lấy chồng và đang ở nhà chồng.

    Thứ hai về việc khởi kiện chia thừa kế là hoàn toàn thực hiện được. Theo thông tin bạn cung cấp thì thi Ba bạn mất đi có để lại di sản thừa kế (không thấy nói đến di chúc) nên chị bạn là một trong những người thừa kế được hưởng di sản thừa kế của bạn. Theo Điều 676 Bộ luật dân sự thì chị gái bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất của cha bạn. do đó chị bạn hoàn toàn có quyền khởi kiện vụ án chia di sản thừa kế do Ba bạn để lại tuy nhiên vẫn phải nằm trong thời hạn quy định của pháp luật

    Theo quy định tại Đều 645 Bộ luật Dân sự thì Thời hiện khởi kiện về thừa kế là 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế (thời điểm Ba bạn mất)

    Hy vọng những tư vấn này sẽ giúp bạn giải quyết được vụ việc nêu trên.

    Luật sư Ngô Thế Thêm

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #274681   11/07/2013

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn!

    Trong trường hợp của bạn, tôi xin được tư vấn như sau:

    Quan hệ về tài sản trong thừa kế và quan hệ về hộ tịch, nơi cứ trú là hai vấn đề khác nhau.

    Nếu Ba bạn qua đời, không có di chúc, và để lại di sản, thì Chị của bạn là một trong các đồng thừa kế. Bởi vậy, việc có ở chung với Mẹ bạn, hay có tồn tài chung trong một sổ hộ khẩu không liên quan gì trong đối với phần di sản mà Chị bạn được thừa kế. 

    Trong trường hợp Chị bạn được thừa kế một phần di sản thì Chị của Bạn hoàn toàn có thể khởi kiện để yêu cầu chia tài sản. 

    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-