DanLuat 2015

Xin hỏi về vấn đề làm thêm giờ

Chủ đề   RSS   
  • #333030 14/07/2014

    dale2205

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về vấn đề làm thêm giờ

    Xin chào luật sư!

    Tôi có một vấn đề thắc mắc cần luật sư tư vấn.

    Hiện tại, công ty tôi đang là hợp đồng lao động. Trong hợp đồng quy đinh, thời giờ làm việc bình thường là 8 tiếng/ngày, thời giờ làm thêm là 4 tiếng trê ngày, lương là 200.000/ngày/. Đây là hợp đồng thời vụ. Việc quy đinh như thế này đã được người lao động hoàn toàn nhất trí

    Với việc quy định như vậy thì có vi phạm luật lao động về thời giờ làm thêm hay không?

     

     
    2041 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #333066   14/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Căn cứ vào Điều 104, Điều 106, Bộ luật lao động 2012 và Điều 4, Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định chi tiết về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động,vệ sinh lao động thì:

    -Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần:

    (trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần).

    -Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    + Được sự đồng ý của người lao động;

    + Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

    + Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.

    - Số giờ làm thêm trong ngày được quy định như sau:

    + Không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày; khi áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày;

    + Không quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.

    Vậy việc quy định thời giờ làm việc như trên là không vi phạm luật lao động về thời giờ làm thêm.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    lyquangthanh (15/07/2014)
  • #333070   14/07/2014

    sonchitan
    sonchitan

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Gửi bạn!

    Vấn đề của bạn, Công ty Luật NETVIET phúc đáp như sau:

    Căn cứ khoản 2 điều 106 Bộ luật lao động hiện hành: 

    2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Được sự đồng ý của người lao động;

    b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm.

    Công ty bạn không vi phạm quy định về thời giờ làm thêm nếu tuân thủ quy định trên.

    Trân trọng!

    Luật sư: SƠN CHÍ TÂN

    CÔNG TY LUẬT NÉT VIỆT (NETVIET LAW FIRM)

    120-122 Đường D1, P.25, Bình Thạnh, TP.HCM.

    www.luatnetviet.vn, email: chitan@luatnetviet.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonchitan vì bài viết hữu ích
    lyquangthanh (15/07/2014)

0 Thành viên đang online
-