Xin hỏi về vấn đề giấy xác nhận hôn nhân?

Chủ đề   RSS   
  • #274394 10/07/2013

    L.Trang174

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về vấn đề giấy xác nhận hôn nhân?

    Gia đình cháu vốn lục đục đã lâu. Cách đây vài hôm bố cháu có yêu cầu mẹ cháu giao ra chứng minh thư của mẹ cháu nhưng không nói rõ là làm gì. Sau đó mẹ cháu phát hiện ra trong phòng bố có một Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đã được chứng nhận của UBND với mục đích cấp được ghi là : Chuyển quyền sử dụng nhà, đất. Thêm vào đó là một giấy biên nhận cho vay tiền. Bố cháu cũng đã luyện chữ kí của mẹ cháu rất nhiều lần và có thể kí rất thành thạo. 

    Gần đây cháu có được biết một vài trường hợp người chồng dùng chữ kí của vợ đi vay tiền, sau đó nợ không trả được thì người vợ phải đi tù thay còn hắn thì vẫn ung dung bên ngoài. Xin hỏi liệu trường hợp nhà cháu có phải giống thế không ạ? Và nếu đúng thì giờ phải làm sao ạ?

    Cập nhật bởi L.Trang174 ngày 10/07/2013 01:30:57 CH
     
    4488 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #274815   12/07/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Nếu cha bạn có dấu hiệu giả mạo chứ ký của mẹ bạn để bán tài sản chung của vợ chồng cho người khác. Nếu đúng sự thật như thế thì cha bạn sẽ chịu TNHS. Hợp đồng giữa cha bạn ký với các bên thứ 3 sẽ vô hiệu và cha bạn sẽ phải bồi thường cho bên bị thiệt hại theo quy định của pháp luật.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #275123   13/07/2013

    ngothanhtubn
    ngothanhtubn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    vọ chông tôi cươi nhau 1981 nhưng không đi đăng ký kết hôn theo luật hiện hành mới thì vợ chồng tôi có được pháp luật công nhận không ,mọi tài sản hiện nay đêu mang tên cả hai ,giả sử trong cuộc sông có nhiều điểm bất đông .thì tài sản hiện có thì giải quyết như thế nao .Thưa luật sư tư vấn giúp .tôi xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #275560   16/07/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Vấn đề bạn hỏi tôi xin trao đổi như sau:

    Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 284 Bộ luật Hình sự năm 1999 về Tội giả mạo trong công tác  

    1. Người nào vì vụ lợi hoặc động cơ cá nhân khác mà lợi dụng chức vụ, quyền hạn thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm:

    a) Sửa chữa, làm sai lệch nội dung giấy tờ, tài liệu;

    b) Làm, cấp giấy tờ giả;

    c) Giả mạo chữ ký của người có chức vụ, quyền hạn.

    Bên cạnh đó, việc giả mạo chữ ký để xác lập hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất sẽ dẫn tới hậu quả pháp lý là hợp đồng bị vô hiệu (không phát sinh hiệu lực pháp luật)

    Bạn có thể làm đơn yêu gửi tới UBND xã phường và UBND quận, huyện để yêu cầu tạm ngừng tất cả các giao dịch về nhà đất liên quan.

    Chúc bạn thành công.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #275851   17/07/2013

    thitgaluoc
    thitgaluoc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2013
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    chào bạn.

    trong trường hợp của bạn tôi xin được tư vấn như sau:

    trường hợp bạn có đủ bằng chứng để chứng minh việc vạy nợ này không nhằm mục đích phục vụ nhu cầu sinh hoạt thiết yếu cho gia đình và chữ ký này là hoàn toàn giả mạo thì bố bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản nếu có sự tố cáo từ phía người cho vay hoặc từ mẹ bạn (không phải tội giả mạo chữ ký trong công tác).

    trong trường hợp không mấy khả quan hơn là bạn không chứng minh được việc giả mạo chữ ký này và cũng không chứng minh tiền vay dùng cho mục đích của riêng cá nhân bố bạn thì bạn cũng không cần quá lo lắng.

    về nguyên tắc, vì bố mẹ bạn đang trong thời kỳ hôn nhân, do đó theo quy định của pháp luật thì vợ hoặc chồng phải chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch dân sự hợp pháp do một trong hai người thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình.

    có nghĩa là nếu tài sản đó được vay với mục đích thực hiện cho nhu cầu sinh hoạt thiết yếu thì dù bố bạn không ký trong đó thì ông ấy cũng phải chịu trách nhiệm liên đới về nghĩa vụ này.

    chúc bạn sớm hoàn thành công việc.

     

    Mọi thắc mắc muốn làm rõ hơn, bạn có thể liên hệ qua địa chỉ email:

    phamthelawyer@gmail.com

    Tận tâm - nhiệt tình - có trách nhiệm.

     
    Báo quản trị |  
  • #276004   17/07/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 776 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về vấn đề của bạn, tôi làm rõ các tình tiết cụ thể sau:

    1. Bố mẹ bạn thường xuyên hay lục đục, không hòa thuận;

    2. Bố bạn yêu cầu mẹ bạn phải giao CMND nhưng khôn nói rõ về mục đích sử dụng.

    3. Phát hiện có Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân và giấy biên nhận tiền

    4. Bố bạn có thể ký giống chữ ký của mẹ bạn

    5. Ban thấy có trường hợp chồng dùng chữ ký của vợ đi vay tiền song vợ bị đi tù con chồng vẫn ung dung ở ngoài

    Bạn hỏi:

    1 Trường hợp nhà bạn có giống thể không? Nếu đúng thì sao?

    Trường hợp nhà bạn có giống thế không? là giống thế nào? ai là người vay tiền? ai sử dụng tiền? giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là của ai? bạn không cung cấp rõ thì không thể biết cụ thể được?

    Tài sản nhà đất này của ai? tại sao phải làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân?

    Giả sử như bạn hiểu có nghĩa là bố bạn làm giả giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để chứng minh bố bạn đang thuộc tình trạng hôn nhân là chưa đăng ký kết hôn để làm thủ tục chuyển nhượng nhà đất. Sau đó bố bạn vay tiền người ta và họ buộc bố bạn phải sang tên nhà đất? hay giả chữ ký của mẹ bạn để đi vay tiền (mới có chuyện không trả được thì đi tù thay)...

    Nhìn chung bạn phải làm rõ những vấn đề trên đã, sau đó chúng tôi mới tư vấn cho bạn được.

    Hẹn gặp lại bạn.

    Luật sư Ngô Thế Thêm

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869