Xin hỏi về trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #544284 27/04/2020

    giang.klmtn

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi về trợ cấp thôi việc

    Kính gửi: Luật sư

    Khi người lao động có HĐLĐ không xác định thời hạn đơn phương chấm dứt HĐLĐ, báo trước 45 ngày (không vi phạm thời gian báo trước) có được doanh nghiệp trả trợ cấp thôi viêcj không? Nếu doanh nghiệp không đồng ý cho người lao đôngj chấp dứt HĐLĐ, có biên bản với người lao động thì DN có phải trả tiền trợ cấp thông việc không? xin cảm ơn

    Ghi chú: người lao động làm việc tại DN ký hợp đồng LĐ từ năm 2003

     
    688 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn giang.klmtn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544300   27/04/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1317)
    Số điểm: 7619
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 807 lần
    Lawyer

    Theo quy định Điều 48 Bộ luật lao động 2012 về trợ cấp thôi việc:

    “1.  Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.”

    Người lao động đã làm việc cho người sử dụng lao động thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật Lao động được hưởng trợ cấp thôi việc

    Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn thì việc chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động và người sử dụng lao động (khoản 9 Điều 36 và Khoản 1 Điều 37) - tức báo trước cho Công ty bạn 45 ngày làm việc trước khi nghỉ việc (hợp đồng không xác định thời hạn) hoặc 30 ngày làm việc nếu một trong các trường hợp quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động và làm việc thường xuyên cho đơn vị từ 12 tháng trở lên thì đều đủ điều kiện được hưởng trợ cấp thôi việc (nhưng việc hưởng trợ cấp này phải trừ đi thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp - kể từ thời điểm tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp thì sẽ không được thanh toán trợ cấp thôi việc nữa).

    Dù pháp luật không quy định về hình thức thông báo nhưng để bảo đảm việc chấm dứt hợp đồng lao động của bạn là đúng quy định pháp luật, bạn nên gửi thông báo bằng văn bản. Trong đó, ghi rõ nội dung đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, thời điểm sẽ chính thức nghỉ việc và yêu cầu người hoặc phòng/ban có thẩm quyền phụ trách xác nhận việc nhận thông báo của bạn.

    Khi chấm dứt hợp đồng lao động, bao gồm cả trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động như trường hợp của bạn, người sử dụng lao động cũng phải hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội cho bạn. Ngoài ra trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động và người lao động có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên(trong đó có trợ cấp thôi việc của bạn). Trường hợp đặc biệt, thời hạn thanh toán có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, thuộc một trong các trường hợp sau: Nếu công ty không không thực hiện nghĩa vụ trên cho bạn thì công ty đã vi phạm pháp luật và có thể bị xử phạt hành chính.

    Trong trường hợp đặc biệt, nếu bạn có đầy đủ bằng chứng chứng minh phía doanh nghiệp thiếu trách nhiệm, cố tình chậm trễ việc trả sổ, chốt sổ bảo hiểm xã hội, thanh toán tiền trợ cấp thôi việc cho bạn thì bạn có thể làm đơn khởi kiện đến tòa án.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/04/2020) giang.klmtn (27/04/2020)
  • #544306   27/04/2020

    giang.klmtn
    giang.klmtn

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #549034   13/06/2020

    Kính gửi: Luật sư
     
    Khi người lao động  đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nghỉ liền không theo qui định nhưng công ty vẫn đồng ý cho nghỉ như vậy có được doanh nghiệp trả trợ cấp thôi viêcj không? xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huongtaya vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/06/2020)
  • #549087   14/06/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1317)
    Số điểm: 7619
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 807 lần
    Lawyer

    Tại Khoản 1 Điều 48 Bộ luật lao động 2012 có quy định như sau:

    “Điều 48. Trợ cấp thôi việc:1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.”

    Theo quy định trên, trường hợp bạn là người lao động có đơn xin thôi việc mà người sử dụng lao động đồng ý hoặc người lao động đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động đúng luật thì sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc.

    Tuy nhiên trường hợp của bạn khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động và nghỉ liền không theo qui định thì thuộc trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Khi đó tại Điều 43 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:

    “1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này”.

    Căn cứ theo các quy định nêu trên thì bạn đã đã có hành vi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Do đó bạn sẽ không được nhận trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật lao động.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/