Xin hỏi về trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #300191 01/12/2013

    Xin hỏi về trợ cấp thôi việc

    Chào Luật sư!

    Xin luật sư tư vấn cho tôi trong trường hợp với đây

    - Có một người tên A làm việc trong cơ quan hành chính nhà nước, về sau người này chuyển sang làm việc tại doanh nghiệp nhà nước. Nay, người nay xin tôi việc. Theo quy định nghị định 44/2003 về hợp đồng lao động thì có quy định trả trợ cấp trong trường hợp nêu trên. Tuy nhiên hiện nay không nghị định đã hết hiệu lức pháp luật thì áp dụng trả trợ cấp thôi việc cho người A như thế nào?

    Xin luâtj sư tư vấn giúp!

    cảm ơn

     
    4049 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #300453   03/12/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần


    Chào bạn,

    Riêng về trợ cấp thôi việc như bạn nêu chủ yếu vẫn dựa vào các nguyên tắc như trước đây. Bạn có thể tham khảo quy định của Điều 48 BLLĐ như sau:

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #300580   04/12/2013

    xin cám ơn luật sư!

    Nhưng vấn đề là người sử dụng lao động trước có trả trợ cấp thôi việc không khi ma nghị định điều chỉnh đã hết hiệu lực

     
    Báo quản trị |  
  • #300863   05/12/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần


    Chào bạn,

    Cơ quan nhà nước chưa trợ cấp thôi việc thì doanh nghiệp nhà nước có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc cho cả thời gian đó.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #301417   09/12/2013

    Chào Luật sư! 

    Luật sư cho hỏi có quy định rõ ràng không?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com