DanLuat 2015

Xin hỏi về tội đồng phạm đánh bạc

Chủ đề   RSS   
  • #334530 22/07/2014

    pqddamr

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về tội đồng phạm đánh bạc

    Câu hỏi như sau: người A đang là nhân viên lập trình (công việc là lập trình và post bài tin tức lên các web của cty) cho 1 cty về quảng cáo.Hiện nay cty bị cơ quan điều tra xác định là có liên quan đến cá độ bóng đá và một số người người cấp trên đã bị bắt giam về tội tổ chức đánh bạc.

    - người này tuy biết cty có liên quan đến cá độ , nhưng  không biết qui mô, cũng như cách thức hoạt động như thế nào. do công việc hằng ngày của họ chỉ quản lý , post tin tức lên web của cty. Như vậy  người này có bị pham vào tội không tố giác tội phạm hay tội nào khác ko.

    - ngoài ra công việc lập trình web có tạo nhiều web cho cty như : web tin tức, web bán hàng.....,1 trong những trang web đó có trang duoc xác định là có liên quan đến cá độ .(người này chỉ lập ra theo sự phân công của cấp trên ). vậy với hành vi tạo ra web,post tin tức lên web có liên quan như thế có bị qui là đồng phạm hay ko

    với những hành vi liên quan như trên thì khả năng cao nhất người đó có thể bị là gì.?có khả năng bị truy tố trách nhiệm hình sự ko.

    Xin chân thành cảm ơn ah !!!

     
    10285 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334544   22/07/2014

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định của Bộ luật hình sự:
     
    Điều 22. Không tố giác tội phạm
    Người nào biết rõ tội phạm đang đựơc chuẩn bị, đang được thực hiện hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội không tố giác tội phạm trong những trường hợp quy định tại Điều 313 của Bộ luật này.
     
    Điều 314. Tội không tố giác tội phạm
    Người nào biết rõ một trong các tội phạm được quy định tại Điều 313 của Bộ luật này đang được chuẩn bị, đang hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
     
    Điều 20. Đồng phạm
    1.Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.
    2.Người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức đều là những người đồng phạm.
    Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.
    Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.
    Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.
    Người giúp sức là người tạo những điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.
    3.Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.
     
    Theo tình huống trên, nếu A thực hiện công việc được phân công tại công ty mà những công việc đó liên quan, ảnh hưởng (giúp đỡ, hỗ trợ...) nhằm mục đích thực hiện hành vi phạm tội là cá độ của Công ty mà A đã biết thì trường hợp này A là đồng phạm.
    Trường hợp, việc làm của A không liên quan đến vụ việc cá độ, hoặc có liên quan nhưng về mặc khách quan A không hay biết. Và A chỉ biết Công ty đó đã thực hiện hành vi cá độ, mà A để mặc nhiên, không tố giác thì A phạm tội theo quy định tại Điều 314 Bộ luật hình sự về không tố giác tội phạm.
     
    Trân trọng!
     

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    pqddamr (22/07/2014)
  • #334649   23/07/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    sonluatk07 viết:

    Chào bạn!
    Theo quy định của Bộ luật hình sự:
     
    Điều 22. Không tố giác tội phạm
    Người nào biết rõ tội phạm đang đựơc chuẩn bị, đang được thực hiện hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội không tố giác tội phạm trong những trường hợp quy định tại Điều 313 của Bộ luật này.
     
    Điều 314. Tội không tố giác tội phạm
    Người nào biết rõ một trong các tội phạm được quy định tại Điều 313 của Bộ luật này đang được chuẩn bị, đang hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
     
    Điều 20. Đồng phạm
    1.Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.
    2.Người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức đều là những người đồng phạm.
    Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.
    Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.
    Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.
    Người giúp sức là người tạo những điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.
    3.Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.
     
    Theo tình huống trên, nếu A thực hiện công việc được phân công tại công ty mà những công việc đó liên quan, ảnh hưởng (giúp đỡ, hỗ trợ...) nhằm mục đích thực hiện hành vi phạm tội là cá độ của Công ty mà A đã biết thì trường hợp này A là đồng phạm.
    Trường hợp, việc làm của A không liên quan đến vụ việc cá độ, hoặc có liên quan nhưng về mặc khách quan A không hay biết. Và A chỉ biết Công ty đó đã thực hiện hành vi cá độ, mà A để mặc nhiên, không tố giác thì A phạm tội theo quy định tại Điều 314 Bộ luật hình sự về không tố giác tội phạm.
     
    Trân trọng!
     

    Căn cứ vào đâu mà kết luận như trên nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #334550   22/07/2014

    pqddamr
    pqddamr

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn ơi cho mình hỏi thêm:

    Điều 314. Tội không tố giác tội phạm
    Người nào biết rõ một trong các tội phạm được quy định tại Điều 313 của Bộ luật này đang được chuẩn bị, đang hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
     
    ---- nhưng mình tìm ko thấy trong điều 313 qui định về tội có liên quan đến đánh bạc ??
     
     
     
     
     
     
     
     
    Báo quản trị |  
  • #334653   23/07/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6837)
    Số điểm: 78148
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3739 lần


    pqddamr viết:

    Bạn ơi cho mình hỏi thêm:

    Điều 314. Tội không tố giác tội phạm
    Người nào biết rõ một trong các tội phạm được quy định tại Điều 313 của Bộ luật này đang được chuẩn bị, đang hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
     
    ---- nhưng mình tìm ko thấy trong điều 313 qui định về tội có liên quan đến đánh bạc ??
     
     
     
     
     
     
     

    Cái này là của luật cũ đó bạn

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #334727   23/07/2014

    pqddamr
    pqddamr

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thế luật mới là như thế nào trong trường hợp này hả bạn, mình cần tư vấn,

     

    THanks !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #334736   23/07/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6837)
    Số điểm: 78148
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3739 lần


     À, mình nhầm câu hỏi của bạn và nhầm luôn văn bản hướng dẫn luật cũ trước đây (nhớ văn bản cũ khi chưa biết bạn hỏi cụ thể là gì). Xin lỗi bạn vì sự nhầm lẫn này.

    Đối với phần trao đổi của bạn sonluat gì trên đó mình không có ý kiến, chủ đề này mình cũng chưa có thời gian xem để nêu ý kiến của mình . Bạn thông cảm nha!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #334959   24/07/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    pqddamr viết:

    Câu hỏi như sau: người A đang là nhân viên lập trình (công việc là lập trình và post bài tin tức lên các web của cty) cho 1 cty về quảng cáo.Hiện nay cty bị cơ quan điều tra xác định là có liên quan đến cá độ bóng đá và một số người người cấp trên đã bị bắt giam về tội tổ chức đánh bạc.

    - người này tuy biết cty có liên quan đến cá độ , nhưng  không biết qui mô, cũng như cách thức hoạt động như thế nào. do công việc hằng ngày của họ chỉ quản lý , post tin tức lên web của cty. Như vậy  người này có bị pham vào tội không tố giác tội phạm hay tội nào khác ko.

    - ngoài ra công việc lập trình web có tạo nhiều web cho cty như : web tin tức, web bán hàng.....,1 trong những trang web đó có trang duoc xác định là có liên quan đến cá độ .(người này chỉ lập ra theo sự phân công của cấp trên ). vậy với hành vi tạo ra web,post tin tức lên web có liên quan như thế có bị qui là đồng phạm hay ko

    với những hành vi liên quan như trên thì khả năng cao nhất người đó có thể bị là gì.?có khả năng bị truy tố trách nhiệm hình sự ko.

    Xin chân thành cảm ơn ah !!!

    Chưa rõ cơ quan điều tra đã có những chứng cứ gì để chứng minh. Tuy nhiên, qua nội dung bạn cung cấp thì có 3 trường hợp có thể xảy ra:

    1. Bạn là đồng phạm về tội tổ chức đánh bạc nhưng mức độ tham gia của bạn có thể là không tích cực, thứ yếu nên sẽ được xem xét nhẹ hơn so với những người chủ mưu, cầm đầu.

    2. Bạn không phải là đồng phạm với những người trên, và cũng k được lợi ích gì từ việc này, do đó, dù bạn có biết rằng họ tổ chức đánh bạc thì cũng không phạm tội thuộc điều 313 hoặc 314 bộ luật hình sự.

    3. Tuy bạn không phải là đồng phạm nhưng bạn được hưởng các lợi ích từ việc họ tổ chức đánh bạc, thì có thể bạn sẽ bị khởi tố về tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có.

    Có đôi điều trao đổi cùng bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dungga_Pro vì bài viết hữu ích
    pqddamr (24/07/2014)