DanLuat 2015

xIN HỎI VỀ TIÊU THỤ TÀI SẢN ĂN CẮP

Chủ đề   RSS   
  • #301743 11/12/2013

    Lethiquynhhoa

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    xIN HỎI VỀ TIÊU THỤ TÀI SẢN ĂN CẮP

    xin chao các luât sư .

    Anh/ chị cho em hỏi : anh trai em có mua lại một chiếc xe máy cũ với giá 11t ( xe ko giay tờ ). tại tiệm cầm đồ ( đc biết lá xe đó là xe ăn cắp mang đi cầm). mang về quê cho vợ a sử dụng để đi chợ và chở con đi học . vào trưa ngày 10/12/2013 trong lúc ngủ say bị trộm lẻn vào nhà lấy xe và mang đi bán . trên đường đi bán xe người trộm đó bị công an bắt và khai là lấy trộm xe của nhà a chị em. xin hỏi là a /chị em có bị truy cứu hình sự ko ạ??? nếu có thì mức phạt như thế nào ??

    - có cách nào giúp a.chị em ko bị truy cưu ko ạ ? 

    - mong các anh /chị luật sư giúp em với.

     
    2845 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301778   11/12/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1064 lần


    Trường hợp này nếu anh trai bạn không biết đây là xe ăn cắp thì sẽ không bị xử lý hình sự mà chỉ được xem là người có quyền lợi liên quan thôi nha.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    Lethiquynhhoa (11/12/2013)
  • #301790   11/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Quy định tại Điều 250 BLHS về tội Chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có thì:

    1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .

    Đối với trường hợp của anh trai bạn. Chiếu theo quy định trên của Bộ luật hình sự thì có hai trường hợp xảy ra:

    Trường hợp thứ nhất là anh trai bạn biết rõ tài sản là chiếc xe máy là đồ ăn cắp nhưng vẫn mua thì anh bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về Tội phạm theo Điều 250 BLHS.

    Trường hợp thứ hai là anh trai bạn hoàn toàn không biết rõ nguồn gốc của chiếc xe là bất hợp pháp thì không có vấn đề gì, anh bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Bởi vậy, bạn có thể yên tâm khi không có cơ sở nào chứng minh rằng anh bạn cố ý tiêu thụ của gian. Anh trai của bạn là người chiếm hữu ngay tình đối với tài sản không hợp pháp. Khi Cơ quan công an có mời làm việc thì chỉ cần trình bày sự việc theo hướng mình hoàn toàn không biết nguồn gốc của tài sản nêu trên, việc tìm mua chiếc xe máy hoàn toàn chỉ là tình cờ. Hơn nữa, chiếc xe máy cũ được bán đúng với giá của một chiếc xe máy trên thị trường.

    Thân!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Lethiquynhhoa (11/12/2013) hadong92 (31/12/2013)
  • #301813   11/12/2013

    datag
    datag

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hoỉ về taì sản tí

    Em gái của mình lúc trước quen vs thăng ban trai trong luc quen no mua cho e minh cai dien thoai tri gia 11trieu500 nhung thang do mua tra gop no dung ten tren giay to bay gio chia tay no doi lai nhung e gai minh da doi dien thoai khac uj k con su dung va da ban uj.Bay gio thang ban traj no dj thua den cong an thj em gai minh co bi gi k zj
     
    Báo quản trị |  
  • #301816   11/12/2013

    Lethiquynhhoa
    Lethiquynhhoa

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    em xin hỏi thêm luật sư là : nếu anh em ở trường hợp 2 đó thì gia đình a em có lấy lại được chiếc xe ko ạ ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #301932   12/12/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Nếu rới vào trường hợp thứ hai ở trên thì trong quá trình giải quyết vụ án, anh trai bạn có quyền yêu cầu người bán phải hoàn trả lại số tiền đã bỏ ra mua chiếc xe, chứ không phải là lấy lại chiếc xe.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-