DanLuat 2015

xin hỏi về tiền tạm ứng án phí

Chủ đề   RSS   
  • #305009 04/01/2014

    yeutoquoc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi về tiền tạm ứng án phí

    Chào luật sư

    Tôi xin hỏi luật sư, tôi đang khởi kiện một vụ việc về tranh chấp đất đai tại tòa án. Sau khi tôi đã đóng tiền tạm ứng án phí và các loại phí tòa khác, nếu tôi thắng kiện vụ án đó tôi có được hoàn lại tiền án phí đó không?

    Xin cám ơn luật sư

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 04/01/2014 08:39:52 CH chỉnh cỡ chữ
     
    10330 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #305022   04/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 131 của pháp lệnh về án phí, lệ phí Tòa án thì:

    1. Đương sự phải chịu án phí sơ thẩm nếu yêu cầu của họ không được Toà án chấp nhận, trừ trường hợp được miễn nộp án phí sơ thẩm hoặc không phải nộp án phí sơ thẩm.

    Điều này có nghĩa:

    Bị đơn phải chịu toàn bộ án phí dân sự sơ thẩm trong trường hợp toàn bộ yêu cầu của nguyên đơn được Toà án chấp nhận.

     Nguyên đơn phải chịu toàn bộ án phí dân sự sơ thẩm trong trường hợp toàn bộ yêu cầu của nguyên đơn không được Toà án chấp nhận.

    Như vậy, theo quy định trên thì nếu bạn thắng kiện trong vụ án về tranh chấp đất đai đó, thì bạn sẽ được hoàn trả lại toàn bộ tiền tạm ứng án phí đã nộp theo quyết định của Tòa án.

    Điều 128 của Bộ luật tố tụng dân sự quy định về Xử lý tiền tạm ứng án phí, tiền tạm ứng lệ phí, án phí, lệ phí thu được

    1. Toàn bộ án phí, lệ phí thu được phải nộp đầy đủ, kịp thời vào ngân sách nhà nước tại kho bạc nhà nước.

    2. Tiền tạm ứng án phí, tiền tạm ứng lệ phí được nộp cho cơ quan thi hành án có thẩm quyền để gửi vào tài khoản tạm giữ mở tại kho bạc nhà nước và được rút ra để thi hành án theo quyết định của Toà án.

    3. Người đã nộp tiền tạm ứng án phí, tiền tạm ứng lệ phí phải chịu án phí, lệ phí thì ngay sau khi bản án, quyết định của Toà án có hiệu lực thi hành, số tiền tạm ứng đã thu được phải được nộp vào ngân sách nhà nước.

    Trong trường hợp người đã nộp tiền tạm ứng án phí, tiền tạm ứng lệ phí được hoàn trả một phần hoặc toàn bộ số tiền đã nộp theo bản án, quyết định của Toà án thì cơ quan thi hành án đã thu tiền tạm ứng án phí, tiền tạm ứng lệ phí phải làm thủ tục trả lại tiền cho họ.

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #305050   04/01/2014

    yeutoquoc
    yeutoquoc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cám ơn luật sư

    việc trả lại tiền tạm ứng án phí (trong trường hợp nguyên đơn thắng) có phụ thuộc vào khả năng trả tiền án phí của bị đơn không?

     
    Báo quản trị |  
  • #305053   04/01/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1465 lần
    Lawyer

    yeutoquoc viết:

    xin cám ơn luật sư

    việc trả lại tiền tạm ứng án phí (trong trường hợp nguyên đơn thắng) có phụ thuộc vào khả năng trả tiền án phí của bị đơn không?

    Chào bạn!

    Việc trả lại tiền tạm ứng án phí cho bên thắng và thi hành án đối với tiền án phí của bên thua là 2 chuyện khác nhau. Không phụ thuộc vào nhau.

    Nếu sau khi có bản án hoặc quyết định có hiệu lực pháp luật tuyên bạn được hoàn trả tiền tạm ứng án phí thì bạn liên hệ với Cơ quan thi hành án để làm thủ tục hoàn trả tạm ứng án phí (Đơn yêu cầu hoàn trả tạm ứng án phí + Bản án (hoặc quyết định) của Tòa án)

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (04/01/2014)

0 Thành viên đang online
-