DanLuat 2015

XIn hỏi về thừa kế đất nhà ở

Chủ đề   RSS   
  • #81073 26/01/2011

    Dzungscor

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    XIn hỏi về thừa kế đất nhà ở

    Xin cho tôi được hỏi như sau:

    Gia đình tôi gồm ba mẹ, 5 người con trai. Trong đó anh thứ nhất, thứ hai và thứ ba là anh cùng cha khác mẹ với 2 người sau (gồm anh kế và tôi). Sổ Chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên ba tôi.

    Anh đầu đã mất năm 1998, đến năm 2006 ba tôi mất đi đột ngột không để lại di chúc, mẹ tôi đã làm thủ tục chỉnh lý (vào bên sau Sổ CNQSDĐ) chuyển thành quyền sử dụng của mẹ tôi.

    Bây giờ, mẹ và 3 anh còn lại (gồm 2 anh cùng cha khác mẹ và 1 anh cùng cha cùng mẹ) không muốn tôi được thừa kế, vậy xin giúp tôi, cho tôi hỏi tôi có quyền được chia một phần tải sản về đất và nhà trong đó không? Quyết định cuối cùng thuộc về mẹ tôi hay sao?

    Xin chân thành cảm ơn.

     
    3035 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #82534   12/02/2011

    Dzungscor
    Dzungscor

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư vui lòng bỏ chút thời gian trả lời giúp tôi được không ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #82545   12/02/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào anh @

    Chắc có lẽ các luật sư đang mãi đón xuân nên chưa kịp trả lời cho anh được @@@

    QQ xin trả lời cho anh như sau:

    Nếu anh không rơi vào các trường hợp sau của điều luật này thì anh sẽ được hưởng di sản thừa kế của bố anh. Mẹ và các anh của anh không có quyền quyết định,vì anh  thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố anh  và anh có quyền hưởng di sản như những người khác. Nếu họ vẫn không cho anh hưởng thì anh có thể khởi kiện ra Tòa yêu cầu chia di sản thừa kế.

    Điều 643. Người không được quyền hưởng di sản 

    1. Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:

    a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

    b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

    c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

    d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, huỷ di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

    2. Những người quy định tại khoản 1 Điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.

    Trong trường hợp của anh cũng có nhiều vấn đề phức tạp đó:

    Năm 1998 anh con đầu mất- vậy anh này có con cái j không?

    Quan hệ hôn nhân của bố mẹ anh như thế nào? xác lập từ thời điểm nào? có hợp pháp hay không? Tại sao mẹ anh lại có thể trở thành thành chủ sở hữu của mảnh đất?

    Anh cung cấp thêm một số thông tin thì QQ mới tư vấn chính xác được.

    Chúc năm mới an khang thịnh vượng!!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #82707   14/02/2011

    Dzungscor
    Dzungscor

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chân thành cám ơn luật sư đã trả lời hộ những điều tôi đang mong được giải đáp.

    Xin lỗi vì đã không cung cấp đầy đủ thông tin trong câu hỏi của mình, nay tôi xin phép được bổ sung:
    Tôi không rơi vào các trường hợp của Điều 643. Người không được quyền hưởng di sản  mà Luật sư đã nêu ở trên.

    - Anh trai đầu mất năm 1998, anh chỉ có một cháu gái, hiện đang ở với mẹ cháu, và mẹ cháu (tức vợ anh đầu đã lấy chồng khác)

    - Quan hệ hôn nhân của bố mẹ tôi được xác lập từ năm 1969, có đăng ký kết hôn hợp pháp.

    - Năm 2006 vì cần vốn nên khi đi vay tiền ngân hàng, bên ngân hàng bắt buộc phải chỉnh lý Giấy CNQSDĐ thành tên mẹ mới cho vay nên gia đình thống nhất chỉnh lý qua tên mẹ, Nội dung chỉnh lý ở đằng sau GCNQSDĐ chứ không làm Sổ đỏ mới.

    - Hiện nay tôi và vợ, con đang sống cùng với mẹ tôi.

    Mong Luật sư giúp tôi tư vấn vấn đề đã nêu ở post trên. Tôi xin chân thành cám ơn.

    Chúc Luật sư một năm mới an khang thịnh vượng.
    Cập nhật bởi Dzungscor ngày 14/02/2011 01:24:12 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #82714   14/02/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào anh Dũng !!!

    Em xin đính chính lại 1 xíu em là sinh viên không phải là Luật sư. hihi

    Anh không thuộc điều 643 thì anh đương nhiên được hưởng di sản thừa kế của bố anh khi phân chia theo pháp luật.

    Nếu quan hệ hôn nhân của bố mẹ anh là hợp pháp thì mảnh đất kia là tài sản chung hợp nhất của bố mẹ anh về nguyên tắc 1/2 sẽ thuộc quyền sỡ hữu của mẹ anh và 1/2 còn lại được chia thừa kế.

    Vì anh cả mất trước bố anh và anh ấy có con nên con gái của anh ấy sẽ được hưởng thừa kế thế vị, phần di sản của bố anh sẽ được chia làm 6 phần mẹ (vợ) 4 anh em và con gái của anh cả (việc chi dâu anh lấy chồng khác không ảnh hưởng đến quyền thừa kế của người con gái)

    Việc chỉnh lý sửa đỏ như vậy là không đúng theo quy định của pháp luật.

    Bây giờ nếu các đồng thừa kế của anh không đồng ý cho anh hưởng thừa kế thì anh có thể làm đơn khởi kiện tại Tòa án nhân dân cấp huyện, (anh phải đóng tiền tạm ứng án phí).

    Chúc anh may mắn!
    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 14/02/2011 02:04:14 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #82938   15/02/2011

    Dzungscor
    Dzungscor

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng cám ơn câu trả lời rất rõ ràng của bạn, thôi thì cứ gọi là bạn cho gần gũi

    Cho mình hỏi thêm một điều nữa là nếu như có ai đó trong số những người được thừa kế từ chối quyền thừa kế, ví dụ con gái của anh đầu chẳng hạn, thì phần ts bị từ chối đó sẽ chia cho mẹ hay chia cho những anh em còn lại?

    Sổ đỏ được chỉnh lý bởi phòng Địa chính - Tài nguyên môi trường, họ bảo thủ tục phải có giấy từ chối quyền thừa kế từ 4 anh em trai mình, lúc đó vì gấp việc nên cũng đã làm chuyện này, điều đó có ảnh hưởng đến quyền thừa kế hiện tại không ạ?

    Nếu phải làm đơn khởi kiện thì tiền tạm ứng đóng án phí là khoảng bao nhiêu hay dựa trên % của tài sản?
    Chúc bạn sức khỏe và may mắn.
     
    Báo quản trị |  
  • #82942   15/02/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào anh!

    Nếu có 1 ai trong số những đồng thừa kế từ chối nhận di sản thừa kế thì phần di sản đó được chia  cho các đồng thừa kế khác, trong trường hợp của anh nếu cháu gái anh từ chối thì phần đó sẽ được chia đều cho 4 anh em của anh và mẹ anh.

    Tuy nhiên anh cần tham khảo quy định về việc từ chối nhận di sản để xem việc từ chối đó có được thực hiện hay không?

    Vấn đề này được quy định tại điều 642 BLDS 2005

    Điều 642. Từ chối nhận di sản 

    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2. Việc từ chối nhận di sản#ff0000;"> phải được lập thành văn bản; người từ chối phải báo cho những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản, cơ quan công chứng hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có địa điểm mở thừa kế về việc từ chối nhận di sản.

    3. #ff0000;">Thời hạn từ chối nhận di sản là sáu tháng, kể từ ngày mở thừa kế. Sau sáu tháng kể từ ngày mở thừa kế nếu không có từ chối nhận di sản thì được coi là đồng ý nhận thừa kế.

    Vấn đề cấp sổ đỏ anh cần nói rõ em mới có thể trả lời chính xác được. anh nhớ nêu thời gian thực hiện việc từ chối, văn bản... Và ở đây chỉ mới có sự từ chối của 4 anh em của anh mà chưa có sự đồng ý của cháu gái anh( nếu chưa đủ 18 tuổi thì có người đại diện) nên có thể việc chỉnh lý này có sự sai phạm. Cô cháu gái là người có khả năng khiếu nại hoặc khiếu kiện về vấn đề này.

    Anh đã từ chối nhận di sản(nếu việc từ chối này là hợp pháp ) thì anh đã có nhiều yếu tố bất lợi rồi.

    Về án phí:

    2. Mức án phí sơ thẩm đối với các vụ án về tranh chấp dân sự có giá ngạch:

    Giá trị tài sản có tranh chấp

    Mức án phí

    a) từ 4.000.000 đồng trở xuống

    200.000 đồng

    b) Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

    5% giá trị tài sản có tranh chấp

    c) Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

    20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

    d) Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

    36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng

    đ) Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

    72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

    e) Từ trên 4.000.000.000 đồng

    112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.

    Về nghĩa vụ đóng tiền án phí thì anh tham khảo điều luật sau.

    Điều 25. Nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm

    1. Nguyên đơn, bị đơn có yêu cầu phản tố đối với nguyên đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập trong vụ án về tranh chấp dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại và lao động phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm, trừ trường hợp không phải nộp tiền tạm ứng án phí hoặc được miễn nộp tiền tạm ứng án phí theo quy định Pháp lệnh này.

    2. Trường hợp vụ án có nhiều nguyên đơn mà mỗi số nguyên đơn có yêu cầu độc lập thì mỗi nguyên đơn phải nộp tiền tạm ứng án phí theo yêu cầu riêng của mỗi người; nếu các nguyên đơn cùng chung một yêu cầu thì các nguyên đơn phải nộp chung tiền tạm ứng án phí.

    3. Trường hợp vụ án có nhiều bị đơn mà mỗi bị đơn có yêu cầu phản tố độc lập thì mỗi bị đơn phải nộp tiền tạm ứng án phí theo yêu cầu riêng của mỗi người; nếu các bị đơn cùng chung một yêu cầu phản tố thì các bị đơn phải nộp chung tiền tạm ứng án phí.

    4. Người có nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng án phí trong vụ án dân sự không có giá ngạch phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm bằng mức án phí dân sự sơ thẩm; trong vụ án dân sự có giá ngạch phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm bằng #ff0000;">50% mức án phí dân sự sơ thẩm mà Tòa án dự tính theo giá trị tài sản có tranh chấp mà đương sự yêu cầu giải quyết.

    anh có thể tham khảo thêm pháp lệnh :

    http://www.thuvienphapluat.vn/van-ban/Thue-Phi-Le-Phi/Phap-lenh-an-phi-le-phi-toa-an-2009-10-2009-UBTVQH12/86403/noi-dung.aspx

    Vấn đề này cũng khá khó khăn cho anh đó, nên anh cần tìm hiểu kỷ trước khi khởi kiện tránh trường hợp phải gặp khó khăn anh nên mang đầy đủ hồ sơ lên 1 văn phòng luật sư để tham khảo ý kiến của Luật sư thì mới biết chính xác khả năng thắng kiện trong vụ này. Nếu có khó khăn thì anh cứ post lên đây em và các thành viên trên diễn đàn sẽ cố gắng giúp đỡ trong khả năng.

    thân chào! chúc anh may mắn!

    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 15/02/2011 04:11:36 PM
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-