Xin hỏi về thừa kế.

Chủ đề   RSS   
  • #158354 30/12/2011

    nhtruong8

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về thừa kế.



    Xin chào Luật sư.

    Tôi có vấn đề muốn hỏi về quyền thừa kế xin luật sư tư vấn cho ý kiến. Trường hợp này hơi bị phức tạp dài dòng nên xin luật sư đọc đừng nản. Cảm ơn.

    Chuyện là thế này: Ông ngoại tôi có 2 người vợ là bà ngoại tôi (tạm gọi là bà T) và bà sau (tạm gọi là bà L). Ông ngoại tôi lấy bà ngoại tôi trước, khi ông đi bộ đội trong chiến khu và không có đăng ký kết hôn và có 1 người con là mẹ tôi. Sau đó thì mất liên lạc với 2 mẹ con bà T một thời gian. Sau đó ông lại lấy bà L làm vợ và có đăng ký kết hôn nhưng không có con với bà này. Thời gian sau này thì ông ngoại tôi,bà T, mẹ tôi có tìm lại gặp được nhau và ông ngoại tôi có làm giấy xác nhận mẹ tôi là con ông. Đó là về các mối quan hệ.

    Khi ông ngoại tôi còn sống được nhà nước cấp 1 căn nhà. Sau đó ông đột ngột bị tai biến và qua đời. Một thời gian sau khi ông ngoại tôi qua đời thì bà L hợp thức hóa căn nhà và đứng tên sở hữu căn nhà. Mới vừa đây bà L lại bị tai biến và bị liệt nửa người và không có khả năng nhận biết, nói năng hay đọc viết. Bà L cũng không để lại di chúc gì.

    Tôi muốn hỏi  luật sư một số câu hỏi sau:

    1/ Khi ông ngoại tôi chết và bà L chưa hóa giá căn nhà thì mẹ tôi có được hưởng thừa kế 1 phần nào căn nhà không?

    2/ Căn nhà đã hóa giá và đứng tên chủ sở hữu bà L rồi thì mẹ tôi có được hưởng thừa kế 1 phần nào không?

    3/ Khi bà L chết thì những ai sẽ được thừa kế căn nhà (vì bà L không có con) ?

    Xin cảm ơn chân thành.



     
    5065 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #158670   02/01/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội trả lời câu hỏi của bạn như sau:
                1. Theo thông tin mà bạn nêu trên thì hiện nay căn nhà trên đã được đăng ký đứng tên bà L do vậy cần xem lại việc chuyển dịch tài sản từ ông bạn cho bà L có hợp pháp không? Nếu giao dịch giữa ông bạn với bà L là không hợp pháp, việc bà L được cấp GCN QSD đất là không đúng pháp luật thì mẹ bạn mới có cơ hội được hưởng thừa kế đối với di sản do ông ngoại bạn để lại (không có di chúc). Bạn cũng lưu ý là mẹ bạn chỉ có thể khởi kiện tranh chấp về thừa kế đối với ông bạn nếu mẹ bạn có chứng cứ chứng minh quan hệ huyết thống đối với ông bạn và ông bạn chết chưa hết thời hiệu khởi kiện về thừa kế (chết chưa quá 10 năm);
                2. Nếu căn nhà đó vẫn đứng tên ông bạn và ông bạn chết chưa quá 10 năm và không để lại di chúc thì mẹ bạn mới có cơ hội được chia thừa kế.
               3. Bà L chết không để lại di chúc hoặc di chúc không hợp pháp thì di sản của bà L sẽ thuộc về các hàng thừa kế của bà L theo quy định tại Điều 676 BLDS năm 2005, cụ thể như sau:

    "Người thừa kế theo pháp luật 

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."

            Nếu bà L không còn hàng thừa kế nào thì di sản sẽ thuộc về Nhà nước.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn