DanLuat 2015

Xin hỏi về thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #92376 02/04/2011

    bravo5452

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về thừa kế

    Tình huống/
    Ông A và bà B kết hôn năm 1960, họ có hai người con là chị P và anh Q. Năm 1990 anh Q lập gia đình và ra ở riêng. Ông bà ở chung với con gái và con rể là anh N. Năm 2007 chị P bị bện tâm thần. Do tuổi cao sức yếu, tháng 12 năm 2007 ông A và bà B cùng làm di chúc tại phòng công chứng nhà nước, để lại toàn bộ tài sản cho vợ chồng chị P. Biết rằng tài sản bao gồm 1 căn nhà trị giá 700 triệu đồng và 1 sản sổ tiết kiệm 200 triệu đồng.
    Cuối năm 2008, ông A và bà B lần lượt qua đời. Người con trai(anh Q) không đồng ý với bản di chúc, anh gửi đơn rayeeu cầu chia thừa kế theo phát luật.

    Tình huống ở trên, những ai được hưởng di sản thừa kề từ tài sản của ông A và bà B?
     
    3366 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #92383   02/04/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Chào bạn #0070c0;">bravo5452!

    Tình huống này anh Q không có quyền khởi kiện đòi chia tài sản theo pháp luật bởi:

    Theo bộ luật dân sự 2005 cá nhân có quyền lập di chúc theo:

    Điều 648.Quyền của người lập di chúc

    Người lập di chúc có các quyền sau đây:

    1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;

    2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;

    3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;

    4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;

    5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

    Như vậy việc cho con hưởng thừa kế hay không là quyền của người sở hữu tài sản chứ các đồng thừa kế không có quyền can thiệp vào nội dung di chúc.

    điều 669 BLDS 2005 còn quy định trường hợp những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc như sau:

    Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

    Xét trường hợp của Q đã lập gia đình và không thuộc vào trường hợp 2 (con đã thành niên mà không có khả năng lao động) điều 669 cho nên Q sẽ không được hưởng di sản nếu bố mẹ không cho phép hưởng theo di chúc. (nếu di chúc hợp pháp)

    Vài lời góp ý trao đổi cùng bạn!  

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanghell vì bài viết hữu ích
    bravo5452 (02/04/2011)

0 Thành viên đang online
-