DanLuat 2015

XIn hỏi về thủ tục nhập khảu Tp.HCM

Chủ đề   RSS   
  • #239322 14/01/2013

    sinper

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    XIn hỏi về thủ tục nhập khảu Tp.HCM

    XIn chào luật sư.
    em hiện là người đã thành niên, làm việc trong công ty cổ phần nhà nước.
    em vào tp HCM sinh sống cùng chú ruột và đã nhập KT3 từ năm 1990
    chú ruột của em có nhà và hộ khẩu tại thành phố HCM,
    nay chú em bảo lãnh cho em nhập hộ khẩu.
    vậy em có đủ điều kiện để nhập khẩu theo luật hiện hành không?
    xin cảm ơn luật sư

     
    3388 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239376   14/01/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn! 

    Về câu hỏi của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo Quy định tại điều 7 Nghị định 107/NĐ-CP ngày 25/6/2007 qui định điều kiện công dân được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương, đã được bổ sung bởi Nghị định 56/2010/NĐ-CP:

     Điều 7. Điều kiện công dân tạm trú được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:

    1. Công dân đang tạm trú nếu có đủ các điều kiện dưới đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộcTrung ương:
    a) Có chỗ ở hợp pháp tại thành phố trực thuộc Trung ương và tạm trú liên tục tại chỗ ở đó từ một năm trở lên;
    b) Nơi đề nghị được đăng ký thườngtrú phải là nơi đang tạm trú.
    2. Thời hạn tạm trú được tính từngày công dân đăng ký tạm trú đến ngày công dân nộp hồ sơ đăng ký thường trú.
    3. Giấy tờ chứng minh thời hạn tạmtrú là một trong các giấy tờ sau đây:
    a) Sổ tạm trú cấp cho hộ gia đìnhhoặc cấp cho cá nhân theo mẫu quy định của Bộ Công an;

    b) Xác nhận của Công an xã, phường,thị trấn về thời gian và nơi đăng ký tạm trú (đối với trường hợp đăng ký tạmtrú nhưng không cấp sổ tạm trú).” 

    Nếu bạn đáp ứng được các điều kiện đó thì liên hệ với CA phường sở tại để làm thủ tục. 

    Chúc bạn thành công!

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |