Xin hỏi về thủ tục cho vay thế chấp nhà không có sổ hồng

Chủ đề   RSS   
  • #45186 07/03/2010

    Kyuk

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về thủ tục cho vay thế chấp nhà không có sổ hồng

    Kính gởi quý luật sư,

    Chúng tôi đang có ý định cho vay cố chấp một căn nhà diện tích 4*6 . Ngôi nhà trước đây là đất do ông bà chia lại cho con cháu bằng miệng( tức chủ nhà cần vay tiền) nên chưa có sổ hồng chính thức . Xin hỏi quý luật sư,nay chúng tôi muốn cho vay cố chấp căn nhà trên thì cần làm gì để bảo đảm quyền lợi của mình sau này .

    Có người ở phòng công chứng chỉ dẫn rằng : chúng tôi có thể làm Hợp đồng cho vay tiền kèm theo đó là một giấy viết tay Hợp đồng cố chấp nhà thỏa thuận giữa hai bên rồi đem đi công chứng .Xin hỏi như vậy có được không ?  Chúng tôi phải làm giấy tờ như thế nào để có thể hợp lệ khi có tranh chấp xảy ra.

    Chân thành cảm ơn .
     
    16227 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #45187   07/03/2010

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2065)
    Số điểm: 11945
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1424 lần
    Lawyer

    Chào bạn.
    Theo những căn cứ của bạn đưa ra, tôi trả lời tư vấn đối với tường hợp của bạn đưa ra như sau:
    I. Trường hợp nhà chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và sở hữu nhà:
    Điều 66 Nghị định 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ quy định:
    Thời hạn thống nhất thực hiện các giao dịch về quyền sử dụng đất bằng Giấy chứng nhận
    1. Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2008, người sử dụng đất phải có Giấy chứng nhận mới được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho quyền sử dụng đất, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất.
    Từ căn cứ trên bạn có thể khẳng định mảnh đất trên không thể đem đi thế chấp được theo đúng quy định của pháp luật

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #51273   05/04/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Xin hỏi về thủ tục cho vay thế chấp nhà không có sổ hồng .

    đối với việc thế chấp bầt động sản bắt buộc phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc giấy chứng nhận quyền sử hữu nhà ở. Trường hợp của bạn, phòng công chứng hoặc văn phòng công chứng sẽ không thực hiện chứng nhận hợp đồng thế chấp được. Việc làm giấy tay thế chấp bất động sản chưa đăng ký sở hữu nếu có tranh chấp xảy ra sẽ dẫn đến hợp đồng vô hiệu
     
    Báo quản trị |