Xin hỏi về thay đổi họ tên đại diện hộ gia đình trong Hộ kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #535266 18/12/2019

    Thanhthao2509

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi về thay đổi họ tên đại diện hộ gia đình trong Hộ kinh doanh

    em muốn hỏi 1 câu, mong luật sư giúp e trả lời ạ:

    "Có được thay đổi HỌ VÀ TÊN CÁ NHÂN, HOẶC TÊN ĐẠI DIỆN HỘ GIA ĐÌNH  sang tên một người khác" ở trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hộ kinh doanh không ạ?

    e cảm ơn rất nhiều ạ

     
    2084 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thanhthao2509 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535276   18/12/2019

    Theo quy định hiện nay hộ kinh doanh chỉ được phép thay đổi tên hộ kinh doanh và tên mới không trùng lặp với hộ kinh doanh khác, không vi phạm quy định về đặt tên hộ kinh doanh ở Điều 73 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp.

    Hồ sơ, trình tự thủ tục thay đổi tên hộ kinh doanh:

    Hồ sơ gồm có:

    - Thông báo về việc thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh. 

    - Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cũ.

    Trình tự, thủ tục:

    - Nộp hồ sơ đã chuẩn bị như trên ở ỦY ban nhân dân cấp huyện

    - Nhận giấy biên nhân hẹn trả kết quả.

    - Nhận kết quả: nếu hồ sơ hợp lệ sẽ nhận được GIấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh mới.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #535400   21/12/2019

    Về vấn đề thay đổi họ tên người đại diện hộ gia đình trong Hộ kinh doanh, theo quan điểm của mình thì bạn có thể thay đổi họ và tên cá nhân, hoặc đại diện hộ gia đình sang một tên khác theo trình tự, thủ tục của pháp luật hiện hành.

     
    Báo quản trị |  
  • #535787   27/12/2019

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Trường hợp Hộ kinh doanh muốn thay đổi tên người đại diện theo pháp luật trên Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hộ gia đình thì sẽ thực hiện theo quy định tại Điều 75 Nghị định 78/2015/NĐ-CP, cụ thể thủ tục thực hiện như sau:

    Thành phần hồ sơ:

    1. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh (mẫu Phụ lục III-3 ban hành kèm theo Thông tư 02/2019/TT-BKHĐT);

    2. Quyết định về việc thay đổi người đại diện của các thành viên góp vốn thành lập hộ kinh doanh; 

    3. Bản sao hợp lệ Biên bản họp về việc thay đổi người đại diện của các thành viên góp vốn thành lập hộ kinh doanh;

    4. Văn bản ủy quyền cho người đi nộp hồ sơ và nhận kết quả nếu không phải người đại diện của hộ gia đình thành lập hộ kinh doanh.

    5. Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân của người được ủy quyền thực hiện thủ tục (nếu có).

    Nơi nộp hồ sơ

    Phòng Tài chính - Kế hoạch Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi đặt địa điểm kinh doanh

    Thời hạn giải quyết:

    Trong thời hạn 03 (ba) ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

    Khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh mới trong trường hợp đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh phải nộp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cũ.

     
    Báo quản trị |  
  • #535881   28/12/2019

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (341)
    Số điểm: 2104
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 22 lần


    Theo Khoản 1 Điều 75 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định về việc thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh như sau:

    "Điều 75. Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh

    1. Khi thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh thông báo nội dung thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký theo trình tự, thủ tục như sau:

    a) Hộ kinh doanh gửi Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký.

    b) Khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; trường hợp hồ sơ chưa hợp lệ hoặc tên hộ kinh doanh yêu cầu đăng ký không đúng theo quy định, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện thông báo rõ nội dung cần sửa đổi, bổ sung bằng văn bản cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ.

    c) Khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh mới trong trường hợp đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh phải nộp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cũ."

    Như vậy khi muốn thay đổi những nội dung liên quan đến hộ kinh doanh như tên hộ kinh doanh thì bạn sẽ phải gửi Thông báo thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh đến cơ quan đăng kí kinh doanh cấp quận, huyện nơi đã đăng ký để làm thủ tục đổi tên

     

     
    Báo quản trị |  
  • #535986   30/12/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Câu hỏi của bạn đang đề cập đến thay người đại diện hộ kinh doanh chứ không phải đổi tên hộ kinh doanh. Theo đó họ tên cá nhân thành lập hộ kinh doanh là một trong các nội dung trên giấy đăng ký hộ kinh doanh nên khi có sự thay đổi này mình sẽ thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh theo Điều 75 Nghị định 78/2015/NĐ-CP.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #536087   30/12/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Điều 75 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định:
     
    Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh
     
    1. Khi thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh thông báo nội dung thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký theo trình tự, thủ tục như sau:
     
    a) Hộ kinh doanh gửi Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký.
     
    b) Khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; trường hợp hồ sơ chưa hợp lệ hoặc tên hộ kinh doanh yêu cầu đăng ký không đúng theo quy định, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện thông báo rõ nội dung cần sửa đổi, bổ sung bằng văn bản cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ.
     
    c) Khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh mới trong trường hợp đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh phải nộp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cũ.
     
    2. Trường hợp hộ kinh doanh chuyển địa chỉ sang quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh khác nơi hộ kinh doanh đã đăng ký, hộ kinh doanh gửi thông báo về việc chuyển địa chỉ đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi dự định đặt địa chỉ mới. Kèm theo thông báo phải có bản sao hợp lệ biên bản họp nhóm cá nhân về việc đăng ký thay đổi địa chỉ đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập và bản sao hợp lệ Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình.
     
    Trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trong trường hợp đăng ký thay đổi địa chỉ cho hộ kinh doanh, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi hộ kinh doanh đặt địa chỉ mới phải thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh nơi trước đây hộ kinh doanh đã đăng ký.
     
    Như vậy, trường hợp này bạn được thay đổi tên đại diện hộ kinh doanh và phải làm thủ tục đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh.
     
    Báo quản trị |  
  • #536252   31/12/2019

    Khi thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh thông báo nội dung thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký theo trình tự, thủ tục như sau:

    Hộ kinh doanh gửi Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký.

    Khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; trường hợp hồ sơ chưa hợp lệ hoặc tên hộ kinh doanh yêu cầu đăng ký không đúng theo quy định, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện thông báo rõ nội dung cần sửa đổi, bổ sung bằng văn bản cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ.

    Khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh mới trong trường hợp đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh phải nộp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cũ".

     
    Báo quản trị |