Xin hỏi về tai nạn lao động, thời gian nghỉ ngơi

Chủ đề   RSS   
  • #537108 10/01/2020

    thucha2203

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi về tai nạn lao động, thời gian nghỉ ngơi

    E có 2 thắc mắc mong được giải đáp ạ!

    1/ công ty e có 1 công nhân bị tai nạn lúc 7h 15 sáng ( giờ vào làm 7h30) thay vì đi bệnh viện liền thì công nhân này lại để tới 17h chiều gần 18h tối mới đi bệnh viện. Bệnh viện ghi trong giấy tờ là bị  gãy chân phải cố định bằng 27 đinh. Bên nhân sự công ty e nói là công nhân này chỉ được hưởng bảo hiểm 1 tháng như vậy đúng hay sai? Có điều luật gì nghị định gì liên quan đến vấn đề tai nạn trên đường đi làm và tai nạn ngoài giờ đi làm  hay không? Cho e xin.

    2/ cũng là công nhân này nghỉ hết 4 tháng từ tháng 9- tháng 12 là 4 tháng, trừ tháng 9 ra là hưởng bảo hiểm, từ tháng 10 – tháng 12 nếu mà cho phép năm 6 ngày như vậy có đúng không?

    Theo nghị định 45/2013 MỤC 2. THỜI GIỜ NGHỈ NGƠI

     Điều 6. Thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm

    6. Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng.

    vậy thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 2 tháng được hiểu như thế nào? 

    Xin cám ơn 

     
    456 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thucha2203 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận