Xin hỏi về sa thải người lao động đang có thai

Chủ đề   RSS   
  • #308924 11/02/2014

    nguyenphihungvt

    Male
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 238
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin hỏi về sa thải người lao động đang có thai

    Xin luật sư cho biết: công ty em muốn sa thải người lao động vì lý do vi phạm kỷ luật và gây thiệt hại về lợi ích của công ty theo khoản 1 điều 126 BLLĐ. Nhưng người lao động đang có thai tháng thứ 03 có được không ạ? Em không thấy điều nào nói về không được sa thải người lao động khi đang mang thai cả?

    xin cảm ơn luật sư !

    Phi Hùng

     
    9435 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenphihungvt vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (15/02/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #309067   12/02/2014

    NguyenChiCong1966
    NguyenChiCong1966

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2012
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 521
    Cảm ơn: 48
    Được cảm ơn 51 lần


    Bạn Nguyễn Phi Hùng thân mến!

    Căn cứ điểm d,khoản 2 Điều 123 Bộ luật Lao động của Nước Cộng Hòa Xã Hội Chủ Nghĩa Việt Nam được Quốc Hội thông qua ngày 18/6/2012 , có hiệu lực thi hành từ ngày 1/5/2013 thì " Người lao động là phụ nữ có thai, đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì không thi hành kỷ luật lao động". Nếu họ vi phạm kỷ luật lao động thì phải chờ họ sinh con xong, nuôi con đủ 12 tháng, nếu con họ sống sau khi sinh, khi đó mới thi hành kỷ luật lao động với họ được.

    Thân.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenChiCong1966 vì bài viết hữu ích
    nguyenphihungvt (12/02/2014) timkiemxanhluc (15/02/2014)
  • #309085   12/02/2014

    nguyenphihungvt
    nguyenphihungvt

    Male
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 238
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn anh  NguyenChiCong1966 !

    cho em  hỏi vậy công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng có được không, hợp đồng không xác đinh thời hạn, người lao động này đã làm việc từ ngày 18/04/2011 đến nay  và cách giải quyết thế nào ạ?

    e chưa hiểu rõ về cách tính trợ cấp thôi việc ? và tính trợ cấp thôi việc theo lương hiện tại hay lương đã kí trên hợp đồng.

    Công ty có được phép yêu cầu ng lao động chứng minh mình có thai không? vì không có thai thì sa thải đươc. Công ty có được phép yêu cầu  người lao động xuất trình hợp đồng lao động để đối chiếu với hợp đồng lao động ở công ty không?

    Phi Hùng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenphihungvt vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (15/02/2014)
  • #309475   15/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Chào bạn, cách tốt nhất là cty thương lượng với NLĐ để họ viết đơn nghỉ, cty bồi thường cho họ 1 khoản. Tất nhiên là cty cũng cần đảm bảo rằng NLĐ sẽ nhận được trợ cấp thai sản khi sinh con.

    e chưa hiểu rõ về cách tính trợ cấp thôi việc ? và tính trợ cấp thôi việc theo lương hiện tại hay lương đã kí trên hợp đồng. => bạn đọc kỹ điều 48 bộ luật lao động nhé.

    Công ty có được phép yêu cầu ng lao động chứng minh mình có thai không? => cty làm vậy để làm gì ? việc chứng minh có thai rất dễ dàng, cty làm vậy chỉ gây căng thẳng vô ích mà thôi.

    Công ty có được phép yêu cầu  người lao động xuất trình hợp đồng lao động để đối chiếu với hợp đồng lao động ở công ty không? => Tại sao cần đối chiếu HĐLĐ ? bạn nghĩ 2 bản HĐLĐ này khác nhau hay sao ?

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (15/02/2014) nguyenphihungvt (15/02/2014)
  • #309492   15/02/2014

    nguyenphihungvt
    nguyenphihungvt

    Male
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 238
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 3 lần


     Chào a ! xin cho biết thêm "Tất nhiên là cty cũng cần đảm bảo rằng NLĐ sẽ nhận được trợ cấp thai sản khi sinh con." Nếu cho người lao động nghĩ việc vậy  công ty cần làm gì  để bảo đảm NLĐ sẽ nhận được trợ cấp thai sản khi sinh con như anh nói ?

     

    Phi Hùng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenphihungvt vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (15/02/2014)
  • #309546   15/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Để NLĐ được nhận thai sản thì họ phải có ít nhất 6 tháng đóng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Có nghĩa là công ty cần chắc chắn rằng khi NLĐ nghỉ thì họ đang mang thai ít nhất là tháng thứ 4, và phải trả lại sổ BHXH cho họ để khi sinh con họ tự đi làm thủ tục.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (15/02/2014) nguyenphihungvt (17/02/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: