Xin hỏi về quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi?

Chủ đề   RSS   
  • #539098 21/02/2020

    Dieutungthuy

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi về quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi?

    Xin chào luật sư, tôi tên là Thúy. Tôi muốn hỏi luật sư là bây giờ vợ chồng tôi có 1 cháu sinh ngày 27,-10-2017 cháu chưa đủ 36 tháng tuổi thì sau khi vợ chồng tôi ly hôn thì mẹ cháu ( là tôi) có được quyền nuôi dưỡng cháu ko ạ? 2 vc tôi cùng học hết đại học nhưng không ai có công việc ổn định cả. Từ lúc 4.5 tháng tôi và cháu lên nhà bà ngoại ở cho đến hiện tại, khi cháu đủ 6 tháng tuổi tôi đi làm trở lại, tôi làm thu ngân kiêm kế toán của nhà hàng, mức lương dao động từ 5-7 triệu, còn ck tôi thì làm 1 năm 2018 người ta vẫn nợ lương chưa trả, năm, năm 2019 tôi tiếp tục làm công việc đó và mức lương dao động từ 6-7,5 triệu tôi làm 8h/ngày và 28 ngày/ tháng. Ck tôi vẫn lao động tự do hôm làm hôm không.

    Sang năm 2020 thì tôi có xin chuyển sang trung tâm tiếng anh thuộc công ty Linh Đan và đang trong thời gian thử việc, sau 1 tháng thì tôi được nhận chính thức , sau 6 tháng thì tôi được đóng bảo hiểm, còn chồng tôi vẫn là lao động tự do. Vậy sau khi ly hôn tôi có được quyền nuôi con ko ạ.

    Ck tôi bóp cổ tôi, đe dọa tôi nói rằng giết chết tôi xong rồi đi tù.Trong lúc tôi và con ở trên nhà ngọa 2 năm nay gia đình nhà ck tôi gần như không hỏi thăm.

     
    399 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dieutungthuy vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539230   24/02/2020

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (640)
    Số điểm: 4718
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 234 lần


    Chào bạn,

    Theo điều 81 của Luật Hôn nhân & Gia đình thì đa phần con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi.

    Vấn đề là bạn cần tìm cách làm sao để người chồng có tâm lý tốt hơn đối với việc ly hôn:

    - Gặp chuyên gia tâm lý

    - Hỏi ý kiến người mà có sức thuyết phục với người chồng.

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgoThuyKhanh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/02/2020)
  • #539541   28/02/2020

    Về vấn đề quyền nuôi con sau lý hôn, theo quy định của luật hiện hành con dưới 36 tháng tuổi về nguyên tắc sẽ ưu tiên cho người mẹ nuôi, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc người mẹ không có khả năng nuôi con mới giao cho người cha.

     
    Báo quản trị |  
  • #539858   29/02/2020

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014, thì: “Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

    Trường hợp của chị kể trên và căn cứ theo quy định này thì mình có thể nói khi ly hôn chị sẽ có đuợc quyền nuôi duỡng con.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #550150   27/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 500
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:

    Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

    Xét thấy nếu chỉ cần đủ điều kiện để có thể chăm sóc cho đứa trẻ thì Tòa án sẽ giao cho bạn nuôi, đặc biệt là theo như bạn trình bày thì chồng bạn không có công việc và thu nhập ổn định nên phần thắng kiện khi ly hôn dành nuôi con của bạn là rất cao.

     
    Báo quản trị |