DanLuat 2015

Xin hỏi về quyền được thừa kế nhà

Chủ đề   RSS   
  • #77714 07/01/2011

    tranoanh.tran

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về quyền được thừa kế nhà

    Xin cho hỏi những người không có tên trong hộ khẩu gia đình có được chia quyền lợi của ngôi nhà hay không? Việc lập bàn thờ họ trong ngôi nhà tập thể đang thuê của nhà nước là đúng hay sai?
     
    2756 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #78401   11/01/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn!
    Hộ khẩu chỉ là hình thức quản lý hộ tịch, vậy việc "có tên" hay không có tên trong Sổ hộ khẩu không ảnh hưởng đến quyền lợi về tài sản đối với ngôi nhà, chỉ những người là chủ sở hữu của ngôi nhà hay những người thuộc diện thừa kế đối với phần di sản là ngôi nhà mới liên quan đến quyền lợi tài sản này.
    Nếu việc lập bàn thờ họ ở bất cứ nơi nào mà không nhằm cho mục đích "mê tín" thì không vi phạm pháp luật. (cũng xin lưu ý, việc lập bàn thờ để thờ cúng ông bà, tổ tiên là một truyền thống tốt đẹp của dân tộc ta - người ta gọi là tín ngưỡng).
    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #78412   11/01/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    Chào bạn Tranoanh.tran:

    Việc được nhận thừa kế hay không không phụ thuộc vào việc có tên hay không có tên trong hộ khâu:
     việc nhận thừa kế :
     Nếu có di chúc thì sẽ do nội dung di chúc quyết định, có thể chia cho những người khác không có trong hộ khẩu hoặc có trong hộ khẩu.

    Nếu chia theo pháp luật thì chia theo hàng thừa kế, và những người trong hàng thừa kế này có thể là những người có tên trong hoặc không có trong sổ hộ khẩu.

    Bạn xem Các hàng  thừa kế bạn sẽ rõ thêm:

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật 

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.



    Cập nhật bởi BeToan89 ngày 11/01/2011 09:14:10 PM

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-