Xin hỏi về quyền của chủ sở hữu CT TNHH MTV khi chưa góp đủ vốn

Chủ đề   RSS   
  • #424177 10/05/2016

    Xin hỏi về quyền của chủ sở hữu CT TNHH MTV khi chưa góp đủ vốn

    Xin chào các anh chị, tôi có một trường hợp như sau xin các anh chị giải đáp giúp.

    Công ty TNHH MTV K thành lập từ năm 2012. Vốn điều lệ đăng ký là 900,000 USD. Tuy nhiên thực tế chủ sở hữu của công ty chỉ mới thực góp 500,000 USD. Cho đến nay chủ sở hữu vẫn chưa hoàn thành việc góp vốn vào công ty và đã quá thời hạn tối đa theo LDN 2005 lẫn 2014 mà chủ sở hữu cũng không đi điều chỉnh vốn điều lệ cho bằng với số thực góp. Hiện nay do công ty làm ăn có lợi nhuận nên chủ sở hữu muốn rút lợi nhuận ra. Như vậy chủ sở hữu có quyền rút lợi nhuận ra không?

    Xin cảm ơn các anh chị.

     
    4516 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426001   01/06/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 74 Luật doanh nghiệp 2014:

    “Điều 74. Thực hiện góp vốn thành lập công ty

    1. Vốn điều lệ của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên tại thời điểm đăng ký doanh nghiệp là tổng giá trị tài sản do chủ sở hữu cam kết góp và ghi trong Điều lệ công ty.

    2. Chủ sở hữu phải góp đủ và đúng loại tài sản như đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    3. Trường hợp không góp đủ vốn điều lệ trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này, chủ sở hữu công ty phải đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ bằng giá trị số vốn thực góp trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày cuối cùng phải góp đủ vốn điều lệ. Trường hợp này, chủ sở hữu phải chịu trách nhiệm tương ứng với phần vốn góp đã cam kết đối với các nghĩa vụ tài chính của công ty phát sinh trong thời gian trước khi công ty đăng ký thay đổi vốn điều lệ.

                4. Chủ sở hữu chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với các nghĩa vụ tài chính của công ty, thiệt hại xảy ra do không góp, không góp đủ, không góp đúng hạn vốn điều lệ.”

    Theo quy định trên thì Chủ sở hữu chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với các nghĩa vụ tài chính của công ty, thiệt hại xảy ra do không góp, không góp đủ, không góp đúng hạn vốn điều lệ.

    Theo quy định tại Điểm d Khoản 2 Điều 75 Luật doanh nghiệp 2014:

    “Điều 75. Quyền của chủ sở hữu công ty

    2. Chủ sở hữu công ty là cá nhân có các quyền sau đây:

    d) Quyết định việc sử dụng lợi nhuận sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ thuế và các nghĩa vụ tài chính khác của công ty;”

    Theo quy định trên thì nếu công ty làm ăn có lợi nhuận thì Chủ sở hữu hoàn toàn được quyền quyết định việc sử dụng khoản lợi nhuận đó.

    Trên đây là tư vấn của Luật sư về vấn đề bạn hỏi.

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
  • #426082   02/06/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 116 lần


    Chào bạn, công ty Luật LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ Điều 75, Luật doanh nghiệp 2014 quy định về Quyền của chủ sở hữu cty TNHH như sau:

    "2. Chủ sở hữu công ty là cá nhân có các quyền sau đây:

    d) Quyết định việc sử dụng lợi nhuận sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ thuế và các nghĩa vụ tài chính khác của công ty"

    Căn cứ Điều 76, Luật doanh nghiệp 2014 thì chủ sở hữu công ty TNHH có nghĩa vụ: "Góp đầy đủ và đúng hạn vốn điều lệ công ty".

    Trong trường hợp này chủ sỏ hữu công ty đã vi phạm nghĩa vụ thực hiện góp vốn đầy đủ và đúng hạn số vốn điều lệ đã đăng ký nên nên theo quy định tại điều 23 nghị định 155/2013/NĐ-CP quy định về mức xử phạt như sau:

    "Điều 23. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp.

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Tiếp tục hoạt động khi đã kết thúc thời hạn hoạt động ghi trong Điều lệ mà không được gia hạn;

    b) Không góp đúng hạn số vốn đã đăng ký.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không góp đủ số vốn như đã đăng ký.

    4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc đăng ký gia hạn hoạt động đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này;

    b) Buộc đăng ký giảm vốn điều lệ theo quy định đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên hoặc buộc góp đủ số vốn như đã đăng ký đối với các loại hình doanh nghiệp khác có hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này;

    c) Buộc định giá lại tài sản góp vốn đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều này;

    d) Buộc đăng ký thành lập doanh nghiệp đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều này."

    Theo đó, chủ sở hữu cty TNHH hoàn toàn có quyền quyết định sử dụng lợi nhuận sau khi hoàn thành các nghĩa vụ thuế và các nghĩa vụ tài chính khác của công ty.

    Để được tư vấn pháp luật miễn phí bạn vui lòng liên hệ Ms.Trang: 0473058789 - 01682742583

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com