DanLuat 2015

xin hỏi về quy định mở quán cafe

Chủ đề   RSS   
  • #162399 31/01/2012

    ngthkth

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/01/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi về quy định mở quán cafe


    xin chào luật sư!

    gần nhà tôi có một quán cafe nhỏ kích thước khoảng 4x4m đã kinh doanh một thời gian nhưng luôn luôn mở nhạc rất ồn. loại nhạc thường mở lại chủ yếu là tự karaoke. mặc dù người dân cũng đã nhiều lần nhắc nhở nhưng vẫn mở nhạc ồn như vậy. xin cho tôi hỏi nếu mở quán café thì quy định của nhà nước về việc mở nhạc trong phạm vi quán là như thế nào? loại nhạc nào được phép mở? người dân đã nhắc nhở nhưng quán café ấy vẫn tiếp tục làm ồn như thế thì chúng tôi phải nhờ chính quyền giải quyết như thế nào cho thỏa đáng.

    Xin cám ơn luật sư!


     
    5240 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #162404   31/01/2012

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1541)
    Số điểm: 15203
    Cảm ơn: 222
    Được cảm ơn 487 lần
    Moderator

    Bạn nên nhờ cơ quan phường (xã) tham gia vào để nhác nhở, nếu vẫn còn hành vi gây ồn, ảnh hưởng đến đời sống của mọi người thì lúc ấy cơ quan có thấm quyền sẽ tiến hành lập biên bản xử phạt thậm chí cấm kinh doanh.

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
  • #438625   14/10/2016

    luatgiaphatt
    luatgiaphatt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2016
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Luật Gia Phát xin tư vấn cho bạn như sau:

    Hiện nay pháp luật không có quy định cấm cụ thể các cơ sở kinh doanh dịch vụ giải trí sử dụng các thiết bị âm thanh trong quá trình hoạt động . Nhưng việc sử dụng trong một mức độ và khoảng thời gian thì phải tuân thủ các quy định của pháp luật về văn hóa và môi trường.

    Về thời gian: Căn cứ theo quy định tại Điều 36 Nghị định số 103/2009/NĐ-CP, tổ chức, cá nhân tổ chức hình thức vui chơi giải trí khác không thuộc quy định tại điều 35; chương VII; chương VIII của quy chế này tại nơi công cộng nhằm mục đích kinh doanh hoặc không nhằm mục đích kinh doanh phải tuân theo các quy định tại các Điều 1 và 3 Quy chế này và không được hoạt động quá 12 giờ đêm đến 8 giờ sáng.

    Về tiếng ồn : Điều 17 Nghị định 179/2013/NĐ-CP, các cơ sở kinh doanh gây ra tiếng ồn vượt mức quy định thì tùy mức độ vi phạm mà có thể bị phạt tiền từ một triệu đến 160 triệu đồng.

    Ở đây quán cafe gần nhà bạn kinh doanh cafe mà lại bật nhạc và tự sử dụng karaoke. Nếu hoạt động quá thời gian và tiếng ồn vượt qua mức quy định, bạn có thể thông báo với cơ quan chức năng để giải quyết.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-