Xin hỏi về Nghị định 116/2010

Chủ đề   RSS   
  • #308837 11/02/2014

    Xin hỏi về Nghị định 116/2010

    Xin chào BQT thư viện pháp luật. Em có vấn đề xin được hỏi rất mong được sự giúp đỡ của thư viện pháp luật. Theo Nghị định 116/2010 của Chính Phủ cho CB-GV-NV ở vùng kinh tế đặc biệt khó khăn được hưởng 70% theo chế độ này. Xin hỏi thư viên pháp luật khi CB-GV-NV nghỉ thai sản đã được hưởng theo chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định. Như vậy trong thời gian nghỉ thai sản đối tượng này có được hưởng 70% và công tác lâu năm theo nghị định này hay không, hay trong thời gian nghỉ thai sản thì không tính hưởng chế độ này? Xin chân thành cảm ơn.

     
    6572 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chauphongst vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (11/02/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #308843   11/02/2014

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào ban, Trường hợp của bạn Luật sư xin tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 8 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP của Chính phủ : Về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định

    Điều 8. Hướng dẫn về thời gian không tính hưởng các loại phụ cấp, trợ cấp quy định tại Nghị định số 116/2010/NĐ-CP

    1. Cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn không được hưởng các loại phụ cấp, trợ cấp quy định tại Nghị định số 116/2010/NĐ-CP trong các khoản thời gian như sau:

    a) Thời gian đi công tác, làm việc, học tập không ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 01 tháng trở lên;

    b) Thời gian nghỉ việc không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

    c) Thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

    d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam.

    2. Trường hợp nghỉ hưu, thôi việc hoặc chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì thôi hưởng chế độ phụ cấp, trợ cấp quy định tại Nghị định số 116/2010/NĐ-CP kể từ ngày nghỉ hưu, thôi việc hoặc chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

    Trân trọng!

     

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (11/02/2014)
  • #330268   26/06/2014

    TUYETNGUYEN_0311
    TUYETNGUYEN_0311

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư, Em là Nguyễn Thị Tuyết (email: muadong_hoa_tuyet254@yahoo.com). Em muốn hỏi:

     

    1. Em tham gia đóng BHXH từ T10/2011 đến nay (T06/2014). Em muốn biết nếu đến T09/2014 em nghỉ thai sản, đồng thời sẽ chấm dứt HĐLĐ với cty thì em sẽ được hưởng chế độ BHXH, BHTN, thai sản như thế nào? Mức lương đóng BHXH của em từ T01/2014 là 2.950.000 đồng/tháng.

     

    2. Các thủ tục để được hưởng BHXH, BHTN, Thai sản? Mức hưởng các khoản này là bao nhiêu?

    Mong nhận được phản hồi của luật sư. Xin cảm ơn. 

     
    Báo quản trị |  
  • #331135   02/07/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Đơn vị nơi em là m sẽ làm thủ tục BHXH cho hưởng 2 tháng lương trợ cấp thai sản , ngoài ra trong thời gian em nghỉ thai sản vẫn hưởng đủ 100% lương tháng đóng BHXH .

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    TUYETNGUYEN_0311 (04/07/2014)
  • #331625   04/07/2014

    TUYETNGUYEN_0311
    TUYETNGUYEN_0311

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư,

    Nhưng em muốn hỏi thêm là sau thời gian thai sản, nếu em chưa có việc làm thì em có được hưởng Bảo hiểm thất nghiệp không ạ. Các bước thực hiện để được hưởng BHTN này như thế nào ạ. Mong nhận được giải đáp của luật sư.

    Xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #414141   21/01/2016

    phambao1
    phambao1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh chị cho em hỏi là em đang hưởng phụ cấp thu hút theo NĐ 116/2010 nhưng năm 2013 em bị điều động đi công tác ra khỏi vùng khó khăn. Như vậy  12 tháng rồi trở về đơn vị cũ công tác tiếp. Như vậy em có ddwwocj hưởng thu hút tiếp đên khi đủ 60 tháng không. Cám ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #417196   29/02/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3694 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Thời gian bạn được điều động công tác ra khỏi vùng khó khăn thì không được hưởng phụ cấp thu hút và cũng không tính vào thời gian hưởng phụ cấp thu hút để đủ 60 tháng.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net