DanLuat 2015

Xin hỏi về mức phạt khi xảy ra tai nạn giao thông?

Chủ đề   RSS   
  • #316797 05/04/2014

    doanchitrungqtvn

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về mức phạt khi xảy ra tai nạn giao thông?

    Mong các bác chỉ giúp !

    sự việc : là em điều khiển xe máy lưu thông trên đường quốc lộ, chạy với vận tốc chưa đến 40km/h, khoảng cách giửa xe của em và xe phía trước tầm khoảng từ 6 đến 7m, khi người phía trước quay đầu xe để qua đường nhưng không có tín hiệu xin chuyển hướng, nên đả dẩn đến tai nạn. vậy cho em được hỏi là em có bị phạt hay không và nếu bị phạt sẽ là điều nào trong luật an toàn giao thông và mức phạt sẽ là bao nhiêu.

     
    2574 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316812   05/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vấn đề thắc mắc của bạn tôi có một số ý kiến như sau:

    Trong trường hợp của bạn, về cơ bản là người phía trước có lỗi do quay đầu xe mà không có tín hiệu xin chuyển hướng. Tuy nhiên, về phía bạn cần phải xem xét một số vấn đề để xác định là có lỗi hay không.

    Thứ nhất, về vận tốc: bạn lưu thông trên đường quốc lộ bằng xe máy với vận tốc chưa đến 40km, nhưng bạn chưa nói rõ cụ thể. Theo quy định của pháp luật tại Điều 6, điều 7 Thông tư 13/2009/TT-BGTVT quy định về khoảng cách và tốc độ khi tham gia giao thông của xe cơ giới và xe máy thì: tốc độ tối đa ở khu vực đông dân cư là 40 km/h, ngoài khu vực đông dân cư là 50km/giờ.

    Do đó bạn không vi phạm quy định về vận tốc.

    Thứ hai, về khoảng cách giữa xe của bạn và xe phía trước, theo quy định của pháp luật thì:

    Điều 11. Giữ khoảng cách an toàn giữa hai xe

    Khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải giữ một khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước xe của mình; ở nơi có biển báo "Cự ly tối thiểu giữa hai xe" phải giữ khoảng cách không nhỏ hơn số ghi trên biển báo.”

    Do đó, nếu quãng đường bạn đang lưu thông có biển báo về cự ly tối thiểu giữa hai xe, bạn phải chấp hành đúng quy định này. Nếu có biển báo và cự ly tối thiểu >6-7m như bạn nói thì bạn cũng vi phạm. Trong trường hợp không có biển báo, xét thấy khoảng cách như bạn nói là khoảng cách an toàn.

    Nếu bạn có vi phạm về khoảng cách an toàn giữa 2 xe, bạn bị xử phạt theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP  quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Theo đó bạn có thể bị phạt từ 60.000 – 80.000  đồng.

    Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    c.  Không giữ khoảng cách an toàn để xảy ra va chạm với xe chạy liền trước hoặc không giữ khoảng cách theo quy định của biển báo hiệu “Cự ly tối thiểu giữa hai xe”;

    Hi vọng các thông tin trên có thể giúp ích cho bạn.

    Thân ái!

    .

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #316819   05/04/2014

    doanchitrungqtvn
    doanchitrungqtvn

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bác !

    bác cho em hỏi thêm là em nghe có thể công an sẽ phạt em với vi phạm là ( không chú ý quan sát, để xảy ra tai nạn giao thông ). nhưng em tìm hiểu thì chỉ thấy có mục không chú ý quan sát, điều khiển xe chạy quá tốc độ. sẽ bị từ 2.000.000 đến 3.000.000. nhưng trong thực tế ( em chỉ chạy xe với tốc độ chưa tới 40km/h và tại vị trí tai nạn là vùng ngoài đô thị đông dân cư. ngoài ra nếu công an áp dụng mức phạt em vueaf nói ở trên thì xử phạt thế nào. trong khi do người trước qua đường không có tín hiều đèn xin chuyển hướng. vậy em có bị khép vào lổi không chú ý quan sát để dẩn đến tai nạn hay không. và thực tế là chỉ mình có quan sát nhưng do người ta chuyển hướng quá nhanh không có tính hiệu đèn >> tại nạn. em thấy khó hiểu về hình phạt mà công an nói có thể áp dụng cho em.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-