Xin hỏi về mức độ bồi thường và mức án tội cướp đoạt tài sản ?!

Chủ đề   RSS   
  • #103599 18/05/2011

    mat_kieng

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/02/2011
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 610
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi về mức độ bồi thường và mức án tội cướp đoạt tài sản ?!

    Chào luật sư,em xin vào thẳng vấn đề để không phải mất nhiều thời gian của luật sư !
    Đêm ngày 15/05 em và một người bạn đi xem ca nhạc về chạy từ hướng ngã 4 thủ đức về cầu vượt trạm 2 thì em bị 4thanh niên đi 2 xe gắn máy chặn đường và ép giao xe.1trogn 4 thanh nien này đã cầm 1 con dao thái lan đưa vào cổ em và nói : Nếu ko giao xe tao giết hết tụi bây.Trong xe em có tất cả giấy giờ đầy đủ (bằng lái,cà vẹt,giấy cmnd,BH xe máy,BHXH,thẻ NH),trị giá chiếc xe là 40tr .Trưa ngày hôm sau thì em được tin là 3thanh niên đã bị bắt và đã nhận tội.Còn 1 người còn lại thì vẫn đang bỏ trốn cùng với chiếc xe.Công an đang tiếp tục điều tra và thu hồi vật chứng.Vậy xin luật sư cho em hỏi như sau :
         - Nếu như khi c.a kết thúc hồ sơ và 4 thanh niên này bị bắc mà ko có vật chứng thì em sẽ được bồi thường ntn và mức án dành cho 4 thanh niên này ra sao ?
         - Nếu như sau quá trình điều tra vẫn ko thể tìm được người thanh niên đã mua bán chiếc xe và xe của em ko tìm được thì lúc đó mức bồi thường là ntn và bản án của 3 thanh niên kia là ntn ?
         - Có trường hợp nào mà ko thể tìm được dấu vết (điều tra vẫn ko có manh mối )hay ko ?
         - Nếu khi ra tòa thì em và bạn em sẽ cùng ra tòa chung với 4 thanh niên đó hay ko ?

    Em chân thành cảm ơn luật sư rất nhiều,chúc luật sư có 1 đêm thật ngon giấc và ấm áp !
     
    6185 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #103688   19/05/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3314)
    Số điểm: 21543
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Việc bồi thường phụ thuộc vào yêu cầu của bên bị vi phạm cũng như thỏa thuận của các bên hoặc phán quyết tại tòa theo trình tự tố tụng.

    - Bản án căn cứ trên kết quả tranh tụng giữa bên buộc tội và bên gỡ tội, phù hợp với quy định của pháp luật.

    - Việc điều tra có dấu vết hay không thuộc thẩm quyền của công an, bạn có thể tham khảo ý kiến của họ.

    - Về nguyên tắc, các bạn được triệu tập tham dự phiên tòa.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #103707   19/05/2011

    luatsuviethai
    luatsuviethai

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo trình bày của bạn thì bạn đang là bị hại trong vụ cướp tài sản tội danh và hình phạt được quy định tại điều 133 Bộ luật hình sự, với các tình tiết bạn mô tả thì 4 thanh niên trên có thể bị điều tra, truy tố, xét xử theo Khoản 1, Khoản 2  Điều 133. Tội cướp tài sản
    1. 1.Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.
    2. 2.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
    3. a) Có tổ chức;
      b) Có tính chất chuyên nghiệp;
      c) Tái phạm nguy hiểm;
      d) Sử dụng vũ khí, phương tiện hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;
      đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%;
      e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
      g) Gây hậu quả nghiêm trọng
          Trong quá trình điều tra, cơ quan điều tra sẽ mời bạn đến để lấy lời khai để làm rõ sự thật khách quan của vụ án và cũng ghi lại các yêu cầu của bạn về mức bồi thường thiệt hại.
          Về phần các đối tượng đã tham gia, cơ quan điều tra sẽ khởi tố bị can, nếu đối tượng bỏ trốn sẽ phát lệnh truy nã. Nếu hết thời hạn điều tra mà chưa bắt được đối tượng bỏ trốn, cơ quan điều tra vẫn có thể kết luận điều tra để đề nghị VKSND truy tố các bị can để tiến hành đưa vụ án ra xét xử. Theo quyết định của Tòa án thì các bị cáo ngoài việc chịu hình phạt theo quy định của pháp luật còn phải cùng phải bồi thường thiệt hại cho bạn.
     
    Báo quản trị |  
  • #103743   19/05/2011

    mat_kieng
    mat_kieng

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/02/2011
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 610
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em xin cảm ơn ls Nghị và ls Thái ,cho em được hỏi thêm :
        - Vậy thời gian phát lệnh truy nã cho tội cướp tài sản là bao lâu ạ !
        - Có trường hợp nào sau thời gian điều tra vẫn ko có căn cứ thì vụ án sẽ im luôn tức là ko xử hoặc vụ án cứ bị treo mãi ko ạ !

    Trân trọng cảm ơn luật sư !
     
    Báo quản trị |  
  • #104022   20/05/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3314)
    Số điểm: 21543
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn có thể tham khảo Điều 161 BLTTHS như sau:

    #0000ff;">Điều 161. Truy nã bị can

    #0000ff;">Khi bị can trốn hoặc không biết bị can đang ở đâu thì Cơ quan điều tra phải ra quyết định truy nã bị can.

    #0000ff;">Quyết định truy nã phải ghi rõ ngày, giờ, tháng, năm, địa điểm ra quyết định truy nã; họ tên, chức vụ người ra quyết định; họ tên, tuổi, nơi cư trú của bị can; đặc điểm để nhận dạng bị can, dán ảnh kèm theo, nếu có; tội phạm mà bị can đã bị khởi tố.

    Quyết định truy nã được thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng để mọi người phát hiện, bắt, giữ người bị truy nã.

    Nếu không có căn cứ thì công an không khởi tố vụ án hoặc đã khởi tố thì đình chỉ điều tra.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #104070   20/05/2011

    mat_kieng
    mat_kieng

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/02/2011
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 610
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Dạ ! Trân trọng cảm ơn luật sư !
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com